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TAHARIRI

Nafurahi kuwasilisha toleo hili la sita 
ambalo ni mwendelezo wa majarida 
yanayotolewa na Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA). 
Toleo hili limesheheni maelezo na 
taarifa mbalimbali za shughuli kama 
zilivyoainishwa katika Mpango Mkakati 
wa Taasisi kwa kadri ya maboresho 
yanayoendelea kuimarisha utoaji wa 
huduma.

Kupitia Jarida hili ni dhahiri wadau 
watapata fursa ya kufahamu na kuelewa 
hatua zinazochukuliwa na BRELA 
kuhakikisha huduma zinaboreshwa na 
kupatikana kwa urahisi.

Katika kipindi cha matayarisho ya 
Jarida hili, BRELA imeshuhudia na 
kushiriki katika matukio mbalimbali 
yaliyowezesha kuipa nafasi ya kukutana 
na wadau wake kuweza kupata uzoefu 

Ujumbe wa Afisa Mtendaji Mkuu

BODI YA UHARIRI

Andrew Mkapa
Mwenyekiti

Roida Andusamile
Katibu

Wajumbe

na kubadilishana mawazo, lengo likiwa 
ni kuimarisha mifumo inayomwezesha 
mwananchi kurasimisha shughuli 
zake na kuzipa uhai wa kisheria. Aidha, 
BRELA kupitia vikao vya mashauriano, 
ilipata nafasi ya kukutana na Taasisi 
za Fedha, Uchunguzi pamoja na 
Mamlaka za Udhibiti na kujadili namna 
bora ya kushirikiana na kuwezesha 
wadau na wananchi kwa ujumla 
kufanya biashara kwa kuzingatia 
sheria, kanuni na taratibu zilizopo.

Pia BRELA ilipata fursa ya kutoa 
mafunzo kwa mara ya kwanza kwa 
wauzaji wa mazao ya kilimo nje ya nchi 
katika mikoa ya Arusha na Kilimanjaro. 
Juhudi za kuwajengea uwezo 
watumishi ili waweze kutekeleza 
majukumu yao kwa kuzingatia maadili 
na weledi, BRELA iliendesha mafunzo 
kwa maafisa wake kuhusu namna ya 
kuandaa mashauri mahakamani na 
kutoa ushahidi wa kesi mbalimbali 
zinazohusisha Taasisi. 

Aidha, watumishi pia wamepata 
fursa ya mafunzo kuhusu huduma 
za uwekezaji katika mifuko 
inayosimamiwa na serikali kwa ajili 
ya kuboresha ustawi wa maisha yao 
wakiwa katika utumishi na baada ya 
kustaafu.

BRELA imeshiriki katika maonesho 
ya kitaifa na kimataifa ambayo ni 
pamoja na ushiriki katika Maonesho 
ya 47 ya Kimataifa ya Biashara Dar 
es Salaam maarufu kama Saba 
Saba ambapo iliibuka na ushindi wa 
nafasi ya kwanza katika kipengele 
cha Uwezeshaji wa Ukuzaji wa 
Biashara na Uwekezaji yaliyofanyika 
katika Uwanja wa Maonesho wa 
Mwalimu J.K. Nyerere, Barabara 

ya Kilwa, Dar es Salaam. Matokeo 
haya ni kielelezo thabiti kuhusu 
ubora wa huduma zinazotolewa na 
Wakala na imani waliyonayo wadau 
kutokana na huduma zinazotolewa 
na Taasisi. Maonesho mengine ni 
pamoja na Maonesho ya Kilimo na 
Mifugo maarufu kama NaneNane 
yaliyofanyika jijini Mbeya, Maonesho 
ya Teknolojia ya Madini, Geita, pamoja 
na Maonesho ya Biashara ya Afrika 
Mashariki yaliyofanyika jijini Mwanza.

Kwa ujumla, taarifa zilizomo 
katika Jarida hili ni za utekelezaji 
wa majukumu ya BRELA kupitia 
Kurugenzi, Idara na Vitengo vyake. 
Miongoni mwa yaliyotekelezwa ni 
pamoja na kuhamasisha na kutoa 
elimu kupitia ushiriki wa mikutano, 
maonesho na kufanya kampeni za 
ukaguzi elimishi mtaa kwa mtaa, 
kutoa elimu na mafunzo kwa makundi 
mbalimbali wakiwemo wanafunzi wa 
shule za sekondari na vyuo, kuandaa 
machapisho na makala mbalimbali 
kupitia vyombo vya habari na mitandao 
ya kijamii.

Aidha, katika toleo hili mikakati 
mbalimbali imeainishwa na jinsi ya 
kutatua changamoto za kiutendaji 
zikiwemo zile za kimfumo na kitaasisi 
kwa lengo la kujenga mazingira 
bora na wezeshi ya kibiashara kwa 
kushirikisha wadau ambao ni pamoja 
na Taasisi za Udhibiti, Taasisi za 
Fedha na zile za Uchunguzi kupitia 
vikao vya mashauriano. Hivyo, 
naomba tuungane kwa pamoja katika 
kufanikisha utekelezaji wa shughuli zetu 
kidigitali na kufanikisha urasimishaji ili 
kuzipa biashara za wananchi uhai wa 
kisheria. Tunakutakia usomaji mwema 
wa Jarida hili. 

Bw. Godfrey Nyaisa 
Afisa Mtendaji Mkuu BRELA

Meinrad Rweyemamu
Tawi Kilumile

Abdulrahman Songoro
Neema Kitala
Tulizo Mpina
Alpha Nuhu

Yusuph Nakapala
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Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), imeibuka 
mshindi wa kwanza katika 
kipengele cha Uwezeshaji 
wa Ukuzaji wa Biashara na 
Uwekezaji na kuibuka mshindi 
wa nne katika kipengele cha 
Banda Bora katika Maonesho 
ya 47 ya Kimataifa ya Biashara 
Dar es Salaam yaliyofanyika 
katika uwanja wa Mwalimu J.K 
Nyerere, Barabara ya Kilwa, Dar 
es Salaam.

Tuzo za ushindi huo zilitolewa 
tarehe 13 Julai 2023 na Rais 

Rais Mwinyi aikabidhi BRELA tuzo ya ushindi

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi akikabidhi tuzo ya 
mshindi wa kwanza katika kipengele cha Uwezeshaji wa Ukuaji wa Biashara na Uwekezaji kwa mwakilishi wa 
Afisa Mtendaji Mkuu Bw. Andrew Mkapa wakati wa ufungaji wa Maonesho ya 47 ya Kimataifa ya Biashara 
Dar es Salaam (DITF) katika Viwanja vya Mwalimu J.K. Nyerere, Barabara ya Kilwa, Dar es Salaam.

Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi aikabidhi BRELA tuzo ya udhamini wa 
Maonesho ya 47 ya Kimataifa ya Biashara Dar es Salaam, kwa Bw. 
Andrew Mkapa Mkurugenzi wa Leseni, BRELA. aliye mwakilisha Afisa 
Mtendaji Mkuu wa Taasisi.

Na Gloria Mbilimonywa
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wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Mhe. 
Dkt. Hussein Mwinyi, wakati 
wa kufunga maonesho hayo. 

Katika kipengele cha 
Uwezeshaji wa Ukuzaji 
wa Biashara na Uwekezaji 
waliochukua nafasi ya pili ni 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) wakifuatiwa na Mamlaka 
ya Manunuzi ya Umma (PPRA).     
Kwa upande wa mabanda bora 
waliochukua nafasi ya kwanza 
ni banda la Algeria, ikifuatiwa 
na Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) nafasi ya 
tatu ilichukuliwa na Bodi 
ya Michezo ya Kubahatisha 
Tanzania (GBT).

Ushindi wa nafasi ya kwanza 
kwa BRELA ni mwendelezo 
wa jitihada za Taasisi katika 
kuboresha utoaji wa huduma 
kwa wadau wake, ambapo 
katika Maonesho ya 46 BRELA 
ilipata ushindi wa nafasi ya pili 
katika kipengele hicho hicho 
cha Uwezeshaji wa Ukuzaji wa 
Biashara na Uwekezaji.

Kabla ya kufunga Maonesho 
hayo, Rais Mwinyi alitembelea 
Banda la BRELA ambapo alipata 
fursa ya kuona jinsi Mfumo wa 
Usajili kwa Njia ya Mtandao 
(ORS) unavyofanya kazi. Pia 
alitumia nafasi hiyo kukabidhi 
cheti cha Usajili kwa mmoja 
wa wafanyabiashara waliofika 
katika Banda la BRELA na 
kupata huduma ya usajili wa 
papo kwa papo zilizotolewa 
wakati wa Maonesho hayo.

Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi wa 
akimkabidhi mfayabiashara cheti 
cha usajili wa Jina la Biashara 
alipotembelea banda la BRELA 
wakati wa Maonesho ya 47 ya 
Kimataifa ya Biashara Dar es 
Salaam.

Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi akipata maelezo ya namna Mfumo 
wa Usajili kwa Njia ya Mtandao (ORS) unavyofanyakazi kutoka kwa 
Bw. Andrew Mkapa aliyemwakilisha Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA 
wa alipotembelea banda la Taasisi hiyo kwenye Maonesho ya 47 ya 
Kimataifa ya Biashara Dar es Salaam alipofunga maonesho hayo.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango 
amezitaka wizara na taasisi 
husika kuhakikisha wabunifu 
katika Sekta ya Kilimo 
wanatambuliwa na kulindwa 
kisheria ili waweze kunufaika.

Mhe. Dkt. Mpango alitoa 
agizo hilo tarehe 1 Agosti, 
2023 alipokuwa akifungua 
Maonesho ya Kimataifa ya 
Wakulima maarufu kama Nane 
Nane yaliyofanyika katika 
Viwanja vya John Mwakangale 
jijini Mbeya.

Mhe. Mpango alisema, 
yanapofanyika Maonesho 
haya ni muhimu kuwatambua 
wabunifu katika Sekta ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi ikiwa ni njia 
mojawapo ya kuwahamasisha 
na kuwasaidia kulinda ubunifu 
wao kisheria.

Awali akimkaribisha mgeni 
rasmi katika ufunguzi wa 
maonesho hayo Waziri wa 
Kilimo, Mhe. Hussein Bashe 
alisema umefika wakati sasa 
kwa bidhaa zote za chakula 
na mbegu kutoka Tanzania 
kwenda nje ya nchi zitambulike 
kwa kuhusisha masuala ya 
Miliki Ubunifu tofauti na ilivyo 
sasa.

Alisema Tanzania ina utajiri wa 
mazao mengi ya chakula pamoja 
na mbegu bora zilizofanyiwa utafiti 
na vituo vya utafiti vya hapa nchini 
lakini vinaposafirishwa nje ya nchi 
havitambuliki kama asili yake ni 
Tanzania, hivyo suala la Miliki 
ubunifu ni muhimu kulizingatia.

Wakala wa Usajili wa Biashara 

Na Roida Andusamile

na Leseni (BRELA) ambayo 
ina dhamana  ya  kusajili 
Miliki Ubunifu, ilishiriki katika 
maonesho hayo. Mbali na 
kuhamasisha urasimishaji wa 
biashara, BRELA ilitumia fursa ya 
maonesho hayo kuwatembelea 
wabunifu mbalimbali na 
kuwapatia elimu kuhusu 
umuhimu wa kusajili BRELA 
vumbuzi zao ili ziweze kulindwa 
kisheria.

Kwenye maonesho hayo 
yaliyohitimishwa tarehe 8 
Agosti, 2023, yenye kauli mbiu 
“Vijana na Wanawake ni Msingi 
Imara wa Mifumo Endelevu ya 
Chakula”, BRELA ilitoa huduma 
za papo kwa papo za sajili 
pamoja na kutoa elimu kwa 
wadau waliotembelea mabanda 
yake.

Nimefurahi kumuona mbunifu ambaye ameunda 
gari inayopukuchua mahindi na bidhaa zingine, 

mbunifu kama huyu anapaswa kusaidiwa ili anufaike 
na ubunifu wake”.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Philip Isdor Mpango akihutubia wakati wa ufunguzi wa Maonesho ya 
Wakulima Nane Nane jijini Mbeya.

Wabunifu Sekta  ya Kilimo Wasaidiwe - Mpango
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Taasisi za Fedha nchini 
zimehimizwa kuisaidia Serikali 
kukusanya na kutunza taarifa za 
Wamiliki Manufaa wa Kampuni 
kwa kuwa wao wanazitambua 
kwa kupitia huduma mbalimbali 
za kifedha wanazozitoa hapa 
nchini. Nia ni kufichua maovu 
yanayofanyika nyuma ya kampuni.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu 
wa Wilaya ya Ilala Mhe. Edward 
Mpogolo wakati akifungua warsha 
ya siku mbili (2) ya utoaji elimu 
kwa Taasisi za Fedha juu ya dhana 
ya umiliki manufaa, kwa niaba 
ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam. Warsha hii ilifanyika Julai, 
2023 katika Kituo cha Mikutano 
ya Kimataifa cha Julius Nyerere 
(JNICC), jijini Dar es Salaam.

“Changamoto za taarifa za 
wamiliki baadhi walikuwa 
wanatumia Kampuni kukwepa 
kodi, kupitisha fedha haramu, 
ugaidi na Serikali imeona iwe 
na uhakika wa kupata taarifa za 
wenye kampuni hivyo kuwa na 
ulazima wa kukutana na Taasisi za 
Fedha”, alisema Mhe. Mpogolo.

Mhe. Mpogolo alisema jitihada 
za serikali haziwezi kufanikiwa 

Taasisi za Fedha zatakiwa kukusanya,kutunza 
taarifa za Wamiliki Manufaa

Na Theressa Chilambo bila Taasisi za Fedha, kwa kuwa 
ni muhimu. BRELA ni kiungo 
kati ya maelekezo, maagizo na 
sheria mbalimbali za Serikali lakini 
mtekelezaji wa sheria hii ni Taasisi 
za Fedha. Ili kufanikiwa, Serikali 
inahitaji kushirikiana nanyi kwa ajili 
ya kutimiza utekelezaji wa sheria 
iliyopitishwa.

Naye, Bw. Andrew Mkapa, 
Mkurugenzi wa Leseni kwa niaba 
ya Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA 
alisema kuwa Taasisi hushirikiana 
kwa karibu na Taasisi za Fedha 
katika utendaji kazi wa kila siku 
hivyo ni matarajio yake kuwa 
warsha juu ya dhana ya Umiliki 
Manufaa itaimarisha mshikamano. 
Aliongeza kuwa BRELA itapata 
ushirikiano utakaozalisha ufanisi, 
kuibua michango mizuri yenye 
kujenga na kupata uelewa 
wa pamoja kwa manufaa ya 
wafanyabiashara, wawekezaji na 
wananchi kwa ujumla.

Bw. Mkapa alisisitiza kwamba 
BRELA imeona umuhimu mkubwa 
wa kutoa elimu kwa taasisi za 
fedha kutokana na mabadiliko ya 
Sheria ya Fedha ya Mwaka 2020 
iliyopitisha marekebisho ya Sheria 
ya Kampuni Sura 212 nakanuni 
zake kupitishwa na Waziri mwenye 

dhamana na biashara nchini.
Kwa upande wake Mkurugenzi 

Mtendaji kutoka Chama cha 
Mabenki Tanzania (TBA) Bi. 
Tusekelege Mwaikasu alisema 
kuwa warsha hiyo imekuwa 
ya umuhimu mkubwa kwao 
kwa sababu ni sheria ambayo 
imewekwa kama mwongozo. 
Aliongeza kuwa jukumu lao ni 
kutekeleza kwa kutoa taarifa 
zenye mashaka au matendo 
tofauti ya mtumiaji wa akaunti 
na kuwasaidia kujua mmiliki halali 
wa Kampuni husika iliyofungua 
akaunti kwenye benki hiyo.

BRELA iliratibu warsha ya siku 
mbili kwa  Taasisi za Fedha ili 
kuwajengea uelewa juu ya dhana 
ya Mmiliki Manufaa wa Kampuni 
ambapo mmiliki anatambulika 
moja kwa moja au kwa kupitia 
mtu mwingine mwenye zaidi ya 
asilimia tano (5%) ya uwekezaji 
au ufanyaji maamuzi kwenye 
Kampuni.

Changamoto za taarifa 
za wamiliki  baadhi yao 

walikuwa wanatumia 
Kampuni kukwepa kodi, 
kupitisha fedha haramu, 

ugaidi na Serikali imeona 
iwe na uhakika wa kupata 
taarifa za wenye kampuni 
hivyo kuwa na ulazima wa 

kukutana na Taasisi za 
Fedha”. 

Mkuu wa Wilaya ya Ilala Mhe. Edward Mpogolo (aliyeketi wa pili kutoka kulia) 
akiwa katika picha ya pamoja na washiriki wa warsha kuhusu dhana ya umiliki 
manufaa kutoka Taasisi za Fedha iliyofanyika katika Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Julius Nyerere (JNICC), jijini Dar es Salaam.
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Taasisi za Udhibiti zaelekezwa kuweka 
mazingira wezeshi ya biashara 

Na Theresa Chilambo

Taasisi za Udhibiti zimeelekezwa 
kuweka mazingira wezeshi ya 
ufanyaji biashara nchini ikiwa 
ni jukumu kuu na la msingi ili 
kutatua kero za wafanyabaishara 
na wawekezaji kwenye sekta 
mbalimbali na sio kuwa kikwazo 
na endapo kuna sheria, kanuni 
na taratibu zenye mikinzano 
zirekebishwe. 

Wito huo ulitolewa na Dkt 
Hashil Abdallah, Katibu Mkuu 
Wizara ya Viwanda na Biashara 
alipokuwa akifunga kikao kazi 
kilichohudhuriwa na Taasisi za 
Udhibiti tarehe 15 Septemba, 
2023 mjini Morogoro ambapo 
kikao hicho kiliratibiwa na Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA).

Dkt. Abdallah alisema kuwa 
taasisi za kiserikali zinatakiwa 
kuzungumza kimifumo hasa 
katika maeneo yanashabihiana 
ili kumsaidia ambaye anataka 
kufanya baishara au kuwekeza 
nchini apate huduma kwa kasi 
kwakuwa uchumi wa nchi 
unakuwa kwa kutegemea 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara Dkt. Hashil Abdallah akiwa katika 
picha ya pamoja na washiriki wa kikao kazi cha Taasisi za Udhibiti baada ya kufunga 
rasmi kikao hicho tarehe 15 Septemba, 2023 kilichofanyika mjini Morogoro.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara Dkt Hashil Abdallah  
akizungumza na washiriki kutoka Taasisi za Udhibiti wakati akifunga kikao 
kikao mjini Morogoro.
mazingira bora ya ufanyaji biashara 
nchini na huchochewa kuanzia 
ngazi ya Taasisi. 

“Tuhakikishe uwezeshaji wetu 
unaendana na kasi ya utatuzi wa kero 

zinazozungumziwa, ni jukumu letu 
kuzitatua na Wizara yetu ambayo 
imepewa dhamana ya kusimamia 
sekta hii pamoja na Taasisi zilizo 
chini yake itaendelea kuzipatia 
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ufumbuzi changamoto mbalimbali 
zinazoathiri uanzishwaji na ufanyaji 
wa biashara”, alieleza Dkt. Abdallah 

Aliendelea kusema kuwa Wizara 
kupitia Taasisi zake itaendelea 
kukutana mara kwa  mara  na 
wadau wa Sekta hii hususan 
wafanyabiashara ili kupokea 
changamoto zao pamoja na 
kuwapatia mrejesho wa hatua 
mbalimbali zinazotekelezwa na 
Serikali kuboresha sekta hii.

Dkt. Abdallah alisisitiza kuwa ili 
kufanikisha  utekelezaji wa azma 
ya Serikali ya Awamu ya Sita 
Wizara ya Viwanda na Biashara 
inatekeleza maono hayo kwa 
vitendo kwa kufanya mapitio ya 
Sera zake hususan Sera Taifa ya 
Biashara ya mwaka 2003 ambayo 
kwa sasa iko katika ngazi ya Baraza 
la Mawaziri ambapo mapitio ya Sera 
hii yamezingatia wakati wa sasa 
wa ufanyaji biashara, mabadiliko ya 
sayansi na teknolojia

Naye Afisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa,   
alimhakikishia Katibu Mkuu kuwa 
BRELA itawasilisha rasmi maazimio 
yote ya kikao ili kuweza kuchukua 

hatua mbalimbali za maeneo 
ambayo yanahitaji uboreshaji na 
kufikiwa maamuzi kwa haraka. 

Aliongeza kwa kusema kuwa 
mageuzi  yanayofanywa na Serikali, 
yanalenga pia kuwawezesha 
wazalishaji wa bidhaa na 
wafanyabiashara  kuzifikia fursa 
mbalimbali za masoko ya Kikanda 
na Kimataifa ili kukuza mauzo ya 
nje na kuiwezesha nchi  kuongeza 
wigo wa ajira na fedha za kigeni 
pamoja na malengo ya Jumuiya 
mbalimbali za Kikanda na Kimataifa 
ambazo Tanzania imeridhia kuwa 
mwanachama.
  Akifungua Kikao Kazi kati ya 
BRELA na Taasisi za Udhibiti, 
tarehe 13 Septemba, 2023, 
katika ukumbi wa Nashera mjini 
Morogoro, Afisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa, 
alieleza kuwa ili kuboresha 
mazingira ya ufanyaji biashara na 
uwekezaji nchini ni vyema kujadili 
kwa pamoja changamoto na 
vikwazo vinavyosababishwa 

Tuhakikishe uwezeshaji 
wetu unaendana na 

kasi za utatuzi wa kero 
zinazozungumzwa, ni 
jukumu letu kuzitatua 

na Wizara yetu ambayo 
imepewa dhamana ya 

kusimamia sekta hii pamoja 
na Taasisi zilizo chini 

yake itaendelea kuzipatia 
ufumbuzi changamoto 
mbalimbali zinazoathiri 

uanzishwaji na ufanyaji wa 
biashara”.

Baadhi ya washiriki kutoka Taasisi za Udhibiti wakishiriki kikao kazi kilichoandaliwa na Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA) mjini Morogoro. 
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na usimamizi wa Sheria, Kanuni 
na Taratibu zinazotumika na 
kuangalia jinsi ya kuvikwamua, ili 
kukuza uchumi wa Tanzania.     

 “Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya uongozi wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

imedhamiria kuinua hali ya uchumi 
wa nchi, hivyo BRELA katika kuunga 
mkono jitihada hizo, inakutana nanyi 
ili kujadili mikinzano na muingiliano 
katika utoaji wa huduma na jinsi ya 
kuondokana na hali hiyo ili hatimaye 
kuhakikisha kuwa wafanyabiashara 
wa Tanzania hawakumbani na 

changamoto au uchelewaji wa 
kupata huduma hapa nchini”, alisema 
Bw. Nyaisa.       

Alitoa mfano kuwa BRELA 
imekuwa ikikutana na changamoto 
katika utendaji na kusababisha 
usumbufu kwa wateja, pale ambapo 
taasisi za udhibiti zimekuwa zikitoa 
vibali vya biashara bila kujiridhisha 
endapo mfanyabiashara huyo 
amesajili Kampuni au Jina la 
Biashara. Aliongeza kwa kusema 
kuwa athari kubwa anayoweza 
kuipata mfanyabiashara huyo 
endapo atapatiwa kibali wakati 
hajasajili Kampuni au Jina la Biashara 
ni kushindwa kusajili Jina la Biashara 
au Kampuni endapo jina husika 
litakuwa na ufanano na majina 
yaliyosajiliwa BRELA, hivyo mhusika 
kulazimika kubadilisha jina husika.     

Aliendelea kusema kuwa athari 
kubwa anayoipata mfanyabiashara 
anaposhindwa kusajili jina 
linaloonekana kwenye kibali 
alichokipata, huathiri biashara yake 
ikiwa ni pamoja na kukosa zabuni, 
mikopo au kuingia mikataba na 
taasisi za umma. Hii ni kwa kuwa 
usajili wa Jina la Biashara au Kampuni 
ni hitaji la msingi katika mfumo wa 
sasa wa Ununuzi unaosimamiwa 
na PPRA uitwao NEST, ambao 

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa akizungumza na 
washiriki wakati wa ufunguzi wa kikao kazi baina ya BRELA na Taasisi za 
Udhibiti kilichofanyika tarehe 13 Septemba, 2023 mjini Morogoro.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa  akiwa pamoja na maafisa waandamizi kutoka BRELA pamoja 
na mwakilishi kutoka Wizara ya Viwanda na Biashara wakati wa kikao kazi cha taasisi za udhibiti kilichoandaliwa na 
BRELA na kufanyika mkoani Morogoro.
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umeunganishwa na Mfumo wa 
Usajili kwa Njia ya Mtandao 
(ORS) wa BRELA. Katika mfumo 
huu, mfanyabiashara hataweza 
kujisajili katika mfumo wa NEST 
iwapo hajasajili Kampuni au Jina la 
Biashara.                         

Naye, Mkurugenzi wa Udhibiti 

Ubora kutoka Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS), Bw. Lazaro 
Msasalaga, alisema kuwa kikao 
kazi hicho ni muhimu maana 
kinatekeleza malengo ya BluePrint 
kwa kuzingatia umuhimu wa 
wafanyabiashara kuwa na Leseni 
ya Biashara inayotolewa na BRELA 
na leseni zingine zinazotolewa na 
Taasisi za Udhibiti ikizingatiwa kuwa 
sheria hizo zilikuwepo kabla ya 
andiko hilo.              

Washiriki wa Kikao Kazi hicho 
kutoka Taasisi za Udhibiti ambao 
ni wanasheria pamoja na maafisa 
wanaohusika na utoaji wa vibali 
mbalimbali, wamepata fursa ya 

kujadiliana kwa siku tatu na kutoa 
maazimio ambayo yatawasilishwa 
ngazi za juu kwa ajili ya kufanyiwa 
kazi.    

BRELA, ilianzishwa chini ya 
Sheria ya Wakala za Serikali Na. 30 
ya mwaka 1997 na kuzinduliwa 
rasmi tarehe 3 Desemba, 1999 
ikiwa chini ya Wizara ya Viwanda 
na Biashara. Majukumu ya BRELA 
ni   pamoja na Kusajili majina 
ya Biashara, Kampuni, Alama 
za Biashara na Huduma, Utoaji 
wa Hataza, Utoaji wa Leseni za 
Biashara Kundi “A” na Utoaji wa 
Leseni za Viwanda na Vyeti vya 
Usajili wa Viwanda.

Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya uongozi wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, imedhamiria 
kuinua hali ya uchumi wa 
nchi, hivyo BRELA katika 

kuunga mkono jitihada hizo, 
inakutana nanyi ili kujadili 
mikinzano na muingiliano 

katika utoaji wa huduma na 
jinsi ya kuondokana na hali 

hiyo ili hatimaye kuhakikisha 
kuwa wafanyabiashara wa 
Tanzania hawakumbani na 

changamoto au uchelewaji wa 
kupata huduma hapa nchini”.

Baadhi ya washiriki wa kikao kazi cha Taasisi za Udhibiti wakimsikiliza Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara 
akifunga kikao hicho.

Baadhi ya washiriki wa kikao kazi cha Taasisi za 
Udhibiti wakimsikiliza Afisa Mtendaji Mkuu wa 
BRELA akitoa neno la ukaribisho wakati wa kikao 
hicho. 
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Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala 
wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), Bw. Godfrey 
Nyaisa, amewataka watumishi 
wa BRELA kuutumia ushindi 
walioupata katika Maonesho ya 
47 ya Biashara ya Kimataifa ya 
Dar es Salaam kuwa ni chachu 
ya kufanya kazi kwa bidii na 
mshikamano.

Bw. Nyaisa alitoa wito huo 
tarehe 17 Julai, 2023 katika Ofisi 
za BRELA Makao Makuu baada 
ya kukabidhiwa tuzo za ushindi 
na Mkurugenzi wa Leseni Bw. 
Andrew Mkapa aliyezipokea 
kwa niaba ya Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA kutoka kwa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dkt. 

Fanyeni kazi kwa bidii – Nyaisa

Hussein Mwinyi wakati wa 
kufunga Maonesho hayo Julai 13, 
2023 katika Uwanja wa Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere, Wilaya 
ya Temeke Jijini Dar es Salaam.

Bw. Nyaisa alisema kwa miaka 
mitatu mfululizo BRELA imekuwa 
ikipata ushindi katika kipengele 
cha Uwezeshaji na Ukuzaji wa 
biashara na uwekezaji, kwani katika 
Maonesho ya 45 ilipata ushindi 
wa tatu, katika Maonesho ya 46 
ushindi wa pili na kwa mwaka huu 
katika Maonesho ya 47 imepata 
ushindi wa kwanza. Hivyo, jitihada 
zaidi zinahitajika ili kuendelea kuwa 
washindi na hata ikiwezekana kuwa 
washindi wa jumla wa maonesho 
yanayofuata.

“Nimefurahi BRELA kuwa 
washindi wa kwanza katika 
kipengele cha uwezeshaji na 
Ukuzaji wa biashara na uwekezaji 

na ushindi huu umeleta hamasa 
kwa Taasisi nyingine kutaka 
kufahamu mkakati uliowezesha 
kuendelea kutwaa ushindi huu. 
Nina imani kuwa ni Umoja wetu 
ndiyo uliotufikisha hapa”, alifafanua 
Bw. Nyaisa.

Hata hivyo, aliwataka watumishi 
kutobweteka na ushindi huo bali 
kujipanga zaidi ili kuhakikisha kuwa 
BRELA inaendelea kufanya vizuri 
katika kipengele hicho, ikiwa ni 
pamoja na kufanya kazi kwa bidii, 
kutoa huduma bora na kuwajali 
wateja wakati wote.

Aidha, Bw. Nyaisa alisisitiza 
kuwa ili kuendelea kung’ara 
na kutunza taswira ya Taasisi, 
watumishi wanatakiwa kufanya 
kazi kwa kuzingatia sheria, 
kanuni na taratibu na kila mmoja 
kuelewa kuwa asipofanya kazi 
vizuri ataathiri wengine. Hivyo, ni 
lazima kila mmoja kujitambua na 
kufahamu kuwa kazi anayoifanya 
ina mchango mkubwa na 

“Tunapaswa kuepuka 
urasimu usio wa 

lazima katika utendaji 
wa kazi na utoaji wa 

huduma zetu ili kukidhi 
matakwa ya wateja 
wakati wote ambao 

ni sekta ya umma na 
sekta binafsi ‘‘.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa, akizungumza 
na watumishi wa BRELA katika Makao Makuu ya Ofisi za Taasisi hiyo 
baada ya kukabidhiwa tuzo ya ushindi wa kwanza katika kipengele cha 
Uwezeshaji wa Ukuaji wa Biashara na Uwekezaji wakati wa Maonesho ya 
47 ya Kimataifa ya Biashara Dar es Salaam.

Na Gloria Mbilimonywa
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asipoifanya vizuri ina athari kwa 
mwingine.

Vile vile aliwaasa watumishi 
kuwa na nidhamu, kwa kuwa 
nidhamu ndio msingi mkuu 
katika utendaji kazi na kila mmoja 
aheshimu nafasi aliyopewa katika 
utumishi wake na kwamba njia 
bora kwa BRELA kuonekana 
inajali wateja na inahudumia 
wateja wake ni kuhakikisha inatoa 
suluhu ya maswali na mahitaji 
yao kwa wakati.

“Tunapaswa kuepuka urasimu 
usio kuwa wa lazima katika 
utendaji wa kazi na utoaji wa 
huduma zetu ili kukidhi matakwa 
ya wateja wakati wote ambao 
ni sekta binafsi na ya umma”, 
alisisitiza Bw. Nyaisa.

Kwa ujumla, Bw. Nyaisa 
aliwapongeza watumishi wote 
pamoja na timu iliyoshiriki katika 
maonesho na kuwahakikishia 
kuwa ushindi huo ni wa watumishi 
wote kwani kila mmoja kwa nafasi 

yake amechangia na kuhakikisha 
kuwa ushindi umepatikana. 
Hivyo, watumishi waendelee 
kufanya kazi kwa bidii zaidi na 
kushirikiana katika utekelezaji wa 
majukumu ya kila siku. 

Mbali ya kupata ushindi wa 
kwanza, BRELA pia ilipokea 
cheti cha ushindi wa nne wa 
jumla katika mabanda bora 
pamoja na tuzo ya kutambuliwa 
kwa mchango wa waliodhamini 
Maonesho ya mwaka 2023.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa akipokea cheti cha Udhamini kutoka kwa Mkurugenzi wa Leseni 
Bw. Andrew Mkapa kilichotolewa  wakati ufungaji wa Maonesho ya 47 ya Kimataifa ya Biashara Dar es Salaam.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa akiwa katika picha ya pamoja na watumishi wa Taasisi hiyo baada 
ya kuzipokea tuzo zilizotolewa kufuatia ushindi  wa nafasi ya kwanza katika Maonesho ya 47 ya Kimataifa ya Biashara 
Dar es Salaam.
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Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) imewahimiza 
wafanyabiashara katika eneo 
la Buguruni, Wilaya ya Ilala, 
kurasimisha biashara zao ili kuwa 
na utofauti kati ya biashara moja 
na nyingine.

Wito huo ulitolewa tarehe 26 
Julai, 2023 na Afisa Usajii wa 
BRELA   Bw. Yusuf    Mwasakafyuka 
wakati wa ukaguzi elimishi kwa 
wafanyabiashara waliokuwa 
wakipata elimu kuhusu huduma 

BRELA 
mtaa kwa 
mtaa 
ukaguzi 
elimishi

Na Sheila Mfunami
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zinazotolewa na BRELA katika 
maeneo ya Buguruni kwa 
Mnyamani.

Akizungumza na 
wafanyabiashara hao Bw.  
Mwasakafyuka alisema zoezi hilo 
limelenga katika kutoa elimu na 
kuhimiza kuhusu umuhimu wa 
kurasimisha biashara.

“Lengo kuu ni kuwapa elimu 
wafanyabiashara ambao bado 
hawajasajili biashara zao na 
wale ambao wamesajili ili 
watekeleze matakwa ya kisheria 
baada ya usajili”, alisema Bw.  
Mwasakafyuka.

Pia alitumia fursa hiyo 
kuwasikiliza na kupokea 
changamoto wanazokumbana 
nazo wakati wa kupata huduma 
za BRELA kupitia mfumo wa 
usajili kwa njia ya mtandao.

Ukaguzi huu elimishi uliofanyika  
katika wilaya zote za Jiji la 
Dar es Salaam ambazo ni Ilala, 
Kinondoni, Temeke, Ubungo na 
Kigamboni.

Maafisa wa Wakala wa BRELA wakipita mtaa kwa mtaa katika maeneo 
mbalimbali ya  wilaya za mkoa wa Dar es Salaam wakati wa zoezi la ukaguzi 
elimishi juu umuhimu wa kurasimisha biashara.
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Hatimaye mwanamuziki na 
Mkurugenzi wa Hightable 
Sound Entertainment, Bw. 
Elias Barnabas maarufu kama 
‘Barnaba Classic’, amefanikiwa 
kusajili Jina la Biashara la “Poa 
Water”, ambalo atalitumia 
katika biashara yake ya maji.

Mwanamuziki huyo 
amepata huduma ya papo kwa 
papo baada ya kutembelewa 
ofisini kwake na maafisa wa 
BRELA waliopo katika zoezi 
la ukaguzi elimishi ambapo 
huwatembelea wadau mtaa 
kwa mtaa. 

Aidha, BRELA inaendelea 
na jitihada za kurahisisha 
upatikanaji wa huduma 
kwa kutoa huduma zake za 
kurasimisha biashara kupitia 
Mfumo wa Usajili kwa Njia ya 
Mtandao (ORS).

Mtaa kwa 
mtaa ya 
BRELA 
yamfikia 
msanii 
Barnabas

Na Sheila Mfunami 

Msanii Bw. Elias Barnabas maarufu kama Barnaba Classic  akiwa 
ameshika cheti cha usajili baada ya kusajili Jina la Biashara la “Poa 
Water” wakati wa zoezi la ukaguzi elimishi liloendeshwa na BRELA 
katika mitaa mbalimbali ya Jiji la Dar es Salaam.

Msanii Elias Barnabas maarufu kama Barnaba Classic akipokea 
cheti cha usajili wa Jina la Biashara kutoka kwa Afisa wa BRELA Bi. 
MaryGlory Mmary wakati wa zoezi la ukaguzi elimishi uliofanywa na 
BRELA katika mitaa mbalimbali Jijini Dar es Salaam.
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Naibu Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Exaud Kigahe, alieleza 
kuwa licha ya kuwapo kwa 
changamoto ya mtandao katika 
kufanya usajili kwa njia ya mtandao 
lakini kuna maboresho makubwa 
yaliyofanywa na Wakala ya Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA).

Pia aliitaka BRELA kuendelea 
kushirikiana na taasisi nyingine 
lengo likiwa ni kurahisisha utoaji 
huduma zake na kuwapo kwa 
mabadiliko ya mifumo mbalimbali 
ukiwemo mfumo mpya wa Tausi.

Naibu Waziri huyo aliyasema 
hayo jijini Mbeya tarehe 5 Agosti, 
2023 alipotembelea banda la 
BRELA katika maonesho ya Nane 
Nane ya Wakulima na Wafugaji, 
ambayo yaliofanyika Kitaifa jijini 
Mbeya katika viwanja vya John 

BRELA yatakiwa kuendelea kuboresha huduma
Na Mwandishi wetu Mwakangale yenye kauli mbiu 

isemayo ‘Vijana na Wanawake ni 
Msingi Imara wa Mifumo Endelevu 
ya Chakula’. Alieleza kuwa 
malalamiko makubwa yako kwenye 
leseni Daraja B ambazo zinatolewa 
na Halmashauri.

Aidha, aliitaka BRELA kuendelee 
kuboresha mifumo ili wananchi 
wasipate vikwazo katika kufanya 
biashara zao.

“Tuangalie namna ya kuiboresha 
mifumo yetu ili isomane na Taasisi 
nyingine mtu anapotaka kuingia 
kwenye mfumo aone na taasisi 
nyingine anayotaka,” alisema 
Kigahe.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Kitengo cha Uhusiano BRELA, Bi. 
Roida Andusamile, alisema kuwa 
Wakala ina mpango wa kuoanisha 
mifumo yake na mingine ili 
kurahisisha utoaji huduma kwa 

wananchi.
“Kuna mpango ambao 

utatuwezesha ili mifumo hii 
iweze kusomana na ikisomana 
urasimu utaondoka kwa watu 
tunaowahudumia,” alisema.

BRELA kaeni na Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa ili 

muone changamoto hii 
mnaitatuaje, hiki ni kilio cha 

wafanyabiashara ambao 
matarajio yao makubwa 

kwa Serikali ni kuwaondolea 
urasimu usiokuwa wa 

lazima“.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Exaud Kigahe  (Mb.) akisalimiana na Mkuu wa Kitengo cha 
Uhusiano Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) Bi. Roida Andusamile alipotembelea banda la 
BRELA wakati wa Maonesho ya Nane Nane ya Wakulima yaliyofanyika katika Viwanja vya John Mwakangale 
jijini Mbeya.
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Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) imesaini 
makubaliano ya ushirikiano 
baina yake na Ofisi ya Hakimiliki 
Tanzania (COSOTA), Ofisi ya 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Mali Zanzibar (BPRA) na 
Ofisi ya Hakimiliki Zanzibar 
yenye lengo la kutekeleza mradi 
wa Kituo cha Mafunzo ya Miliki 
Ubunifu nchini.

Hayo yalijiri tarehe 21 Julai, 
2023 mbele ya aliyekuwa  
Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Mhe. Balozi, Dkt. 
Pindi Chana katika hafla ya 
ugawaji mirabaha kwa wabunifu 
iliyofanyika kwenye Hoteli ya 
Hyatt Regency, jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza katika hafla 
hiyo Afisa Mtendaji Mkuu wa 
BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa 
alibainisha kuwa Serikali 
inatambua uhitaji mkubwa wa 
elimu na mafunzo kuhusu Miliki 
Ubunifu ili kuhakikisha kuwa 
bunifu zinaendelea kufanyika, 
zinalindwa na zinaingiza kipato 
stahiki kwa wabunifu.

“Uanzishwaji Kituo cha 
Mafunzo ya Miliki Ubunifu 
hapa nchini ni dhamira ya dhati 
ya Serikali katika kuhakikisha 

BRELA, BPRA, COSOTA, COSOZA 
wasaini makubaliano ya ushirikiano 

Na Christina Njovu na 
Nehemia Mihayo

wabunifu wananufaika na kazi zao 
lakini pia zinalindwa. Mafunzo haya 
yatatolewa kwa wasanii, waandishi 
na wabunifu wote katika masuala 
ya Hakimiliki na masuala ya Miliki 
Ubunifu kwa ujumla”, alisema Bw. 
Nyaisa.

Awali, BRELA ikiwa ni Ofisi ya 

Miliki Ubunifu kwa kushirikiana 
na COSOTA, COSOZA na BPRA 
ziliwasilisha maombi kwa Shirika 
la Miliki Ubunifu Duniani (WIPO) 
ya uanzishwaji wa kituo hicho cha 
mafunzo.

Bw. Nyaisa aliongeza kuwa 
kwa sasa Tanzania na WIPO 
wanafanya utaratibu wa kufanya 
tathmini ya mahitaji nchini. Pia 
katika utekelezaji wa Mradi huu 
Taasisi zinazosimamia masuala ya 
Miliki Ubunifu zitatoa wataalam 
ili kuwezesha utoaji wa mafunzo 
husika.

Aliwapongeza wabunifu wote 
kwa kuendelea kufanya kazi na 
kubuni kazi mbalimbali za ubunifu 
katika sanaa na kazi za maandishi 
na kuhakikisha kuwa wanajipatia 
kipato na Taifa kwa ujumla.

Utolewaji wa mafunzo haya 
nchini Tanzania utasaidia 
kuhamashisha wabunifu kufanya 
bunifu nyingi zaidi, kuipandisha 
Tanzania kwenye ramani katika 
masuala hayo na kuwa chachu ya 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), 
Bw. Godfrey Nyaisa (aliyeketi kushoto), Kaimu Mkurugezi wa Ofisi ya 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Mali Zanzibar (BPRA), Bw. Rashid 
Masoud Othman (aliyeketi wa pili kutoka kushoto), Afisa Mtendaji Mkuu 
wa Ofisi ya Hakimiliki Tanzania (COSOTA) Bi. Doreen Sinare (aliyeketi wa 
pili kutoka kulia) na Mkurugenzi wa Idara ya Leseni, Ukaguzi na Ugawaji 
Mirabaha kutoka Taasisi ya Hakimiliki Zanzibar (COSOZA), Bw. Muumin 
Mwinyi Mzee (aliyeketi kulia) wakisaini makubaliano ya ushirikiano yenye 
lengo la kutekeleza mradi wa Kituo cha Mafunzo ya Miliki Ubunifu nchini, 
tarehe 21 Julai, 2023 jijini Dar es Salaam.

Aliyekuwa Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Mhe. Balozi Dkt. Pindi 
Chana akiwa na Naibu Waziri Mhe. Hamis Mwinjuma wakifuatilia utiwaji 
saini makubaliano ya ushirikiano kwa ajili ya utekelezaji wa Kituo cha 
Mafunzo ya Miliki Ubunifu nchini, hafla iliyofanyika katika Hoteli ya Hyatt 
Regency, jijini Dar es Salaam.
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Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Mhe. Dkt. Dorothy 
Gwajima aliwataka wajasiriamali 
kurasimisha biashara zao ili 
waweze kufanya biashara kwa 
wigo mpana zaidi.
 Dkt. Gwajima aliyasema hayo 
tarehe 24 Agosti, 2023 katika 
ufunguzi wa Kongamano la 
Wanawake na Ununuzi wa 
Umma lililoandaliwa na shirika 
lisilo la kiserikali la Ng’arisha 
Maisha Foundation Jijini Tanga, 
lenye lengo la kutoa mwamko 
kwa wajasiriamali ili waweze 
kuchangamkia fursa mbalimbali 
zinazopatikana baada ya 
kurasimisha biashara zao.
Aliongeza kuwa ili kwenda na 
wakati na kupata fursa zinazotokea 
katika mchakato mzima wa 
ununuzi ni vyema wajasiriamali 

Waziri Gwajima awataka wajasiriamali 
kurasimisha biashara zao 

wakarasimisha biashara zao ili 
kuwa miongoni mwa watakaopata 
zabuni. 
“Natambua kuwa mmekuwa 

mkiandaa bidhaa bora na 
wengine mkiwa na huduma 
ambazo kwa namna moja au 
nyingine mnapaswa kupata 
zabuni ila pasipo kurasimisha 
biashara zenu BRELA na taasisi 
nyingine itakuwa ni vigumu 
kupata nafasi hizi, hivyo mfike 
kurasimisha biashara zenu”, 
alisema Dkt. Gwajima.
Kwa upande wake Afisa Usajili 
kutoka BRELA Bw. Abdul 
Songoro akifafanua kuhusu 
huduma zinazotolewa na na 
Taasisi katika Kongamano hilo 
alisisitiza kuwa milango ya 
kufungua biashara ipo wazi na 
BRELA imerahisisha huduma 
kwani wanaweza kujisajili mahali 
popote walipo kupitia Mfumo 
wa Usajili kwa Njia ya Mtandao 
(ORS). 
Alisisitiza kuwa BRELA 
inaendelea kuwasogezea wadau 
huduma ikiwa ni pamoja na 
kuwafikia mahali popote ili 
kutoa mafunzo na huduma za 
papo kwa papo.
Wajasiriamali zaidi ya 1,000 
walihudhuria Kongamano hilo 
na kuonesha mwitikio mkubwa 
katika kuchangamkia fursa hasa 
za kusajili biashara zao.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 
Mhe. Dkt. Dorothy Gwajima akifungua Kongamano la Wanawake  
na Ununuzi wa Umma lililoandaliwa na Taasisi ya Ng’arisha Maisha 
Foundation na kufanyika tarehe 24 Agosti, 2023 jijini Tanga.

Baadhi ya washiriki wa Kongamano la Wanawake na Ununuzi wa 
Umma wakimsikiliza Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum Mhe. Dkt. Dorothy Gwajima wakati wa ufunguzi 
wa Kongamano hilo lililofanyika jijini Tanga.

Na Peter Tweve
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Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA) tarehe 24 Agosti, 
2023 ilitoa mafunzo maalum kwa 
wauzaji wa mazao ya kilimo nje 
ya nchi jijini Arusha yenye lengo 
la kuwajengea uwezo ili kuwa 
na uelewa wa kutosha kuhusu 
urasimishaji biashara.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Kaimu 
Katibu Tawala Mkoa wa Arusha, 
Bw. Ramadhani Madeleka 
alieleza kuwa wafanyabiashara 
wanatakiwa kutumia fursa hii ya 
kipekee iliyotolewa na serikali 
kuhakikisha changamoto zao 
zinatatuliwa.

“Mafunzo haya ni matokeo ya 
changamoto ambazo mlimueleza 
Waziri wa Viwanda na Biashara 
Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji akiwa 
ziarani katika Jiji la Arusha, 
hivyo Mheshimiwa Waziri alitoa 
maelekezo kwa Ofisi ya RAS na 
BRELA kufanya mafunzo wezeshi 
kwenu ili kuzimaliza changamoto 
hizo. Tumieni fursa hii vizuri”, 
ameeleza Bw. Madeleka.

Bw. Madeleka aliipongeza 
BRELA kwa kuwa chachu ya 
uanzishwaji, urasimishaji, na 
uboreshaji wa biashara hapa 
nchini ikiwa ni pamoja na kuwa 
kielelezo katika utekelezaji wa 
uboreshaji wa mazingira wezeshi 
ya ufanyaji Biashara hapa nchini.

Naye Mwakilishi wa Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. 
Isdor Nkindi ambaye ni Kaimu 
Mkuu wa Sehemu ya Kampuni, 
alieleza kuwa dhima kuu ya 
mafunzo haya ni kuwawezesha 
wafanyabiashara kufanya 
biashara kwa kukidhi matakwa 
ya sheria.

“Kundi hili ni miongoni 
mwa makundi mengi ya 
wafanyabiashara ambayo 
yatafikiwa na BRELA. Lengo kuu 
ni kuwasaidia wafanyabiashara 
wanaouza mazao ya kilimo 
nje ya nchi kujirasimisha kwa 
kuwa na Usajili wa Jina la 
Bishara au Kampuni, kuwa 
na nembo katika bidhaa zao 
ambazo zimesajiliwa na kuwa 
na Leseni za Biashara kundi “A” 

hatua itakayowawezesha kufanya 
biashara bila kukwama sehemu 
yeyote”, ameeleza Bw. Nkindi.

Katika mafunzo hayo ya siku tatu, 
mbali na kutoa elimu pia huduma ya 
usajili wa papo kwa papo zilitolewa 
kwa wafanyabiashara wote ambao 
walikidhi vigezo.

Akizungumza kwa niaba ya 
washiriki wa mafunzo hayo Bi. 
Agness Mushi alisema mafunzo 
hayo yamemsaidia kutambua 
urahisi wa kurasimisha biashara 
tofauti na awali.

“Awali nilikua naogopa kuomba 
Leseni ya Biashara kundi “A”, 

Jina la Biashara au Kampuni 
kwa kuhofia kubanwa na sheria 
pamoja na gharama, mafunzo haya 
yamenifanya nione sheria hizi ni 
rafiki na gharama za Usajili sio 
kubwa”, alisema Bi. Mushi.

Mafunzo hayo yalifanyika ikiwa ni 
utekelezaji wa maagizo ya Serikali 
yaliyotolewa tarehe 1 Agosti, 
2023 na Waziri wa Viwanda na 
Biashara Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji 
akiwa ziarani jijini humo. Mafunzo 
kama hayo pia yalifanyika mkoani 
Kilimanjaro kuanzia tarehe 28 hadi 
30 Agosti 2023.

BRELA yawanoa wauzaji wa mazao ya kilimo 

Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa Arusha, Bw. Ramadhani Madeleka 
(aliyeketi katikati) akiwa katika picha ya pamoja na washiriki wa mafunzo 
yaliyotolewa na BRELA jijini Arusha, kwa wauzaji wa mazao ya kilimo nje 
ya nchi, tarehe 24 Agosti, 2023.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa Arusha, Bw. Ramadhani Madeleka
( aliyesimama) akifungua mafunzo ya kuwajengea uwezo wauzaji wa 
mazao ya kilimo nje ya nchi  yaliyofanyika tarehe 24 Agosti, 2023 jijini 
Arusha.

Na Nehemia Mihayo
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Naibu Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Mhe. Exaud Kigahe 
(Mb), kwa mara nyingine tena, 
ameipongeza Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA), 
kwa uboreshaji wa huduma za 
urasimishaji biashara nchini.
Pongezi hizo alizitoa tarehe 28 
Agosti, 2023 wakati wa ufunguzi 
wa Maonesho ya 18 ya Biashara 
ya Afrika Mashariki, katika viwanja 
vya Furahisha Jijini Mwanza. 
“BRELA mnafanya kazi nzuri 
sana hasa katika urasimishaji 
wa biashara nchini, naomba 
muendelee kuboresha huduma na 
kasi zaidi ili kuwafikia wateja wengi 
zaidi”, alisema Mhe. Kigahe
Maonesho haya ya siku kumi 
ambayo yalishirikisha washiriki 
kutoka nchi za Tanzania, Uganda 
na Kenya yalianza tarehe 25 
Agosti, 2023 na kuhitimishwa 
tarehe 3 Septemba,2023.

BRELA 
yapongezwa 
kwa huduma 
bora

Mmoja wa wananchi waliofika 
katika banda la BRELA kusajili jina 
la biashara wakati wa maonesho 
ya 18 ya Afrika Mashariki 
yaliyofanyika katika viwanja vya 
Furahisha jijini Mwanza.

Na Gloria Mbilimonywa

Afisa wa BRELA 
Bw. Francis Filimbi 
akimkabidhi cheti cha 
usajili wa Jina la Biashara 
mdau aliyefika katika 
banda la BRELA kupata 
huduma za usajili wa 
papo kwa papo  wakati 
wa Maonesho ya 18 
ya Biashara ya Afrika 
Mashariki yaliyofanyika 
katika viwanja vya 
Furahisha jijini Mwanza.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Exaud Kigahe (Mb.) 
akisikiliza maelezo kutoka kwa Afisa wa BRELA (hayupo pichani) 
alipotembelea banda la Taasisi hiyo wakati wa Maonesho ya 18 ya 
Biashara ya Afrika Mashariki yaliyofanyika jijini Mwanza.
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Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), Agosti 28, 
2023 ilizindua mafunzo maalum 
kwa wafanyabiashara wanaouza 
mazao nje ya nchi waliopo Mkoa 
wa Kilimanjaro.

Akizungumza wakati akifungua 
mafunzo hayo, Kaimu Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Dkt. Vedast Makota alieleza 
kuwa BRELA pamoja na Ofisi 
ya Katibu Tawala wa Mkoa huo 
wamejipanga vizuri kwa ajili ya 
zoezi hilo.

“Leo timu ya wataalam kutoka 
BRELA ikishirikiana na ofisi ya 
RAS Kilimanjaro wapo hapa 
kujibu dukuduku zenu kuhusu 
manufaa ya urasimishaji biashara 
ikiwa ni pamoja na usajili wa 

BRELA kumaliza dukuduku la 
wauzaji mazao nje ya nchi

Kampuni, Majina ya Biashara na 
Leseni za Biashara Kundi “A”,” alisema 
Dkt. Makota.

Aidha, alieleza kuwa Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
imedhamiria kujenga uchumi wenye 
tija kwa wananchi ikiwa ni pamoja 
na kuwawezesha wafanyabiashara 
wa aina zote kujua umuhimu wa 
kufanya biashara ndani ya mfumo 

Leo timu ya wataalam kutoka 
BRELA ikishirikiana na Ofisi 

ya RAS Kilimanjaro wapo 
hapa kujibu dukuduku 

zenu kuhusu manufaa ya 
urasimishaji biashara ikiwa 

ni pamoja na usajili wa 
Kampuni, Majina ya Biashara 
na Leseni za Biashara Kundi 

“A”.

Kaimu Mkuu wa Sehemu ya Kampuni  kutoka BRELA Bw. Isdor Nkindi 
akiwasilisha mada wakati wa mafunzo kwa wauzaji wa mazao ya kilimo 
nje ya nchi yaliyofanyika tarehe 28 Agosti, 2023 mkoani Kilimanjaro.

Kaimu Mkuu wa Sehemu ya Kampuni kutoka BRELA  Bw. Isdor Nkindi 
akitoa usaidizi wa kusajili kampuni  papo kwa papo kwa mmoja wa 
washiriki wa mafunzo ya kujenga uwezo kwa wauzaji wa mazao ya 
kilimo nje ya nchi yaliyofanyika mkoani Kilimanjaro.

Na Nehemia Mihayo
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rasmi wa uchumi Tanzania.
Dkt. Makota alitoa rai kwa 

wafanyabiashara hao kuzingatia 
sheria, taratibu na kanuni katika 
majukumu yao kwakuwa Serikali 
ipo kwa ajili ya kuwezesha na 
itaendelea kuwezesha.

“Rai yangu kwenu ni kuwa 
wasikivu ili mjipatie yale 
mnayohitaji na kuboresha 
shughuli zenu kwa manufaa 
yenu na taifa zima. Tunatambua 
ninyi ni wafanyabiashara makini, 
wazalendo, na mnaojituma”, alisema 
Dkt. Makota.

Akizungumza kwa niaba ya Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA, Kaimu 
Mkuu wa Sehemu ya Kampuni, Bw. 
Isdor Nkindi alieleza kuwa Dira ya 
Taasisi ni kuweka mazingira rafiki 
ya biashara nchini kwa kurasimisha 
biashara na kulinda Miliki Ubunifu 
kupitia Usajili na utoaji wa Leseni.

“Mafunzo haya ni utekelezaji wa 
maelekezo ya Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji 
aliyotoa Agosti 1, 2023. Katika 
kutekeleza agizo hilo BRELA imefika 
hapa kwa ajili ya kuwapa mafunzo 
maalumu ya siku tatu kwa wadau 
hawa kuanzia Agosti 28, hadi 30, 
2023. Nina imani wadau hawa 
watakuwa mabalozi wazuri katika 
maeneo yao ya kazi”, alisema Bw.  
Nkindi.

Rai yangu kwenu ni kuwa wasikivu ili mjipatie yale mnayohitaji 
na kuboresha shughuli zenu kwa manufaa yenu na taifa zima. 
Tunatambua ninyi ni wafanyabiashara makini, wazalendo, na 

mnaojituma”.

Mshiriki wa mafunzo yaliyotolewa na BRELA kwa wauzaji wa mazao ya 
kilimo nje ya nchi akipata usaidizi wa usajili kwa kutumia simu yake ya 
kiganjani ili kujithibitishia jinsi BRELA ilivyorahisisha upatikanaji wa 
huduma zake kwa njia ya mtandao

Mmoja wa washiriki  wa mafunzo ya kujenga uwezo 
kwa wauzaji wa mazao ya kilimo nje ya nchi akisaidiwa 
na Afisa wa BRELA Bw. Peter Riwa kuandaa maombi ya 
usajili kwa njia ya mtandao wakati wa mafunzo hayo 
yaliyofanyika mkoani Kilimanjaro. 

Mmoja wa wadau walioshiriki mafunzo 
yaliyoandaliwa na BRELA kwa wauzaji wa mazao 
ya kilimo nje ya nchi akisaidiwa na Kaimu Mkuu 
wa sehemu ya majina ya Biashara Bw. Harvey 
Kombe kusajili kampuni papo kwa papo wakati 
wa mafunzo hayo yaliyofanyika tarehe 26 Agosti, 
2023 mkoani Kilimanjaro. 

Na Nehemia Mihayo
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Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), imeshiriki katika 
Jukwaa la Mifumo ya Chakula 
Afrika (Africa Food Systems 
Forum - AGRF), kwa kutoa elimu 
ya urasimishaji biashara kwa 
washiriki wa Jukwaa hilo.

BRELA ilishiriki ikiwa na banda 
lake ndani ya banda la Wizara ya 
Viwanda na Biashara, ambapo 
ilitoa elimu juu ya huduma zote za 
BRELA ikiwa ni pamoja na Usajili 
wa Majina ya Biashara, Usajili wa 
Kampuni, Alama za Biashara na 
Huduma, Utoaji Hataza pamoja 
na Leseni za Viwanda na za 
Biashara Kundi “A”. 

Akizungumza na Waandishi 
wa Habari katika Jukwaa hilo 
Septemba 5, 2023 Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe 

aliwataka Watanzania kutumia 
Jukwaa hilo la AGRF linalofanyika 
Jijini Dar es Salaam kama fursa ya 
kuijulisha dunia rasilimali zilizopo 
nchini na namna gani Watanzania 
watashiriki kuzitumia ili waweze 
kufanya biashara na mataifa mengine 
duniani na hasa biashara ya chakula 
kwa kuwa dunia inatarajia kuwa 
na watu bilioni tisa ifikapo mwaka 
2030, ambapo kwa Bara la Afrika 
inakadiriwa kufikia watu bilioni mbili, 
na Tanzania watu milioni 80 ambao 
wote wanahitaji chakula.

“Kufanyika kwa Jukwaa hili hapa 
nchini, kutatatua changamoto 
mbalimbali zinazowakabili wakulima 
kwa kuwa kilimo kinahitaji fedha, na 
pia uwekezaji wa kumsaidia mkulima 
mdogo ama mkubwa, hivyo jukwaa 
hili limewaleta pamoja wawekezaji 
mbalimbali ambao watawezesha 
wakulima kwa mitaji”, alifafanua 
Mhe. Bashe. 

Jukwaa hilo lililofanyika kwa 
siku nne liliandaliwa na Jukwaa la 
Mifumo ya Chakula Afrika (Africa 
Food Systems Forum), ambalo 
liliwakutanisha wadau kujadili kwa 
pamoja hatua za kuboresha kilimo 
na mifumo ya chakula barani Afrika.

BRELA yashiriki jukwaa la AGRF 2023

Kufanyika kwa Jukwaa 
hili hapa nchini, kutatatua 
changamoto mbalimbali 
zinazowakabili wakulima 

kwa kuwa kilimo kinahitaji 
fedha, na pia uwekezaji wa 
kumsaidia mkulima mdogo 
ama mkubwa, hivyo jukwaa 

hili limewaleta pamoja 
wawekezaji mbalimbali 

ambao watawezesha 
wakulima kwa mitaji”.

Kaimu Mkurugenzi wa Miliki Ubunifu Bi. Loy Mhando akiwa na Afisa wa 
BRELA Bi. Gift  Wazingwa wakitoa huduma kwa mteja wakati wa Jukwa 
la Mifumo ya Chakula Afrika (AGRF) katika Kituo cha Mikutano  cha 
Kimataifa cha Mwalimu Julius Nyerere, Dar es Salaam

Afisa wa BRELA Bi. Gift Wazingwa  akimsikiliza mteja aliyefika katika banda 
la BRELA  kupata huduma wakati wa Mkutano wa Jukwaa la Mifumo 
ya Chakula Afrika (AGRF)  ukiendelea katika Kituo cha Mikutano  cha 
Kimataifa cha Mwalimu Julius Nyerere, Dar es Salaam

Na Roida Andusamile
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Watumishi wa Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA), 
wamepatiwa elimu kuhusu huduma 
mbalimbali zinazotolewa na Mfuko 
wa Bima ya Afya (NHIF), Mfuko 
wa Uwekezaji (UTT) na Watumishi 
Housing Investments ili waweze 
kuelewa na kutumia huduma na 
fursa zinazotolewa na taasisi hizo 
ipasavyo.

Akifungua mafunzo hayo tarehe 9 
Septemba, 2023 katika ukumbi wa 
Chuo cha Taifa cha Utalii, jijini Dar 
es Salaam, Mkurugenzi wa Huduma 
na Uwezeshaji wa BRELA, Bw. 
Daimon Kisyombe alieleza kuwa 
mafunzo hayo kwa watumishi wa 
BRELA yamelenga kuwapa uelewa 
kuhusu huduma muhimu za afya 
zinazotolewa kupitia Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya na taratibu 
za kuzingatia ili kupata huduma 
hizo na kuwapa elimu kuhusu 
fursa mbalimbali za uwekezaji 
zinazotolewa na Taasisi za Umma ili 
kuwajengea watumishi utamaduni 
wa kuwekeza kwa ustawi wao 
pia kama sehemu ya kujiandaa na 
maisha baada ya kustaafu.

Pamoja na mafunzo hayo, 
watumishi walipata fursa ya kupewa 
elimu ya Ushirika ikiwa ni sehemu 
ya jitihada za kuanzisha Chama cha 
Akiba na Mikopo kwa watumishi 
wa BRELA ili kupanua wigo kwa 
watumishi kuboresha maslahi yao 
na kupata fedha za kuwasaidia 
katika kujenga maisha yao ya sasa 
na baadaye. 

Kupitia mafunzo hayo, watumishi 
walipata fursa ya kupitia na 
kuidhinisha Katiba ya Chama na 
kuteua uongozi na kamati muhimu 
kwa ajili ya kukamilisha taratibu za 
usajili wa Chama. 

Akiwasilisha mada kuhusu 
huduma za NHIF Afisa kutoka taasisi 
hiyo Bi. Ridhia Makono alisema 
mfuko huo umekuwa ukihakikisha 

Watumishi BRELA wapatiwa elimu 
kuhusu NHIF, UTT, Watumishi 
Housing, Vyama vya Ushirika

kuwa mwanachama anahudumiwa 
kulingana na michango inayotolewa 
na mwajiri kwa ajili ya matibabu. 
Aliwataka watumishi kuzingatia 
miongozo inayotolewa na mwajiri 
kuhusu matumizi ya huduma za 
ziada zinazogharamiwa na mwajiri 
na kuepuka gharama zisizo za 
lazima zinazotokana na mambo 
yasiyohusiana na matibabu (lifestyle 
issues).

Kwa upande wake Afisa 
Mwandamizi kutoka Watumishi 
Housing Bw. Pascal Masawe alisema 
mtumishi anatakiwa kuwekeza 
kuanzia sasa kwa kununua nyumba 
na viwanja kwa bei nafuu na 
kulipa kidogo kidogo mpaka hapo 
atakapokamilisha malipo na kuwa 
mmiliki halali wa nyumba au kiwanja.

Aidha, Bw.  Masawe   aliwahamasisha 
watumishi kuchangamkia fursa ya 

kuwekeza katika mfuko wa Faida 
Fund kwa kununua vipande 
ambavyo thamani yake imekuwa 
ikiongezeka kwa haraka kwani 
katika kipindi cha miezi tisa (9) 
thamani ya kipande imeongezeka 
kutoka TZS 100 kipindi cha 
Januari, 2023 hadi kufikia TZS 
106.9 kipindi cha Septemba, 
2023.

Naye Afisa Mwandamizi kutoka 
UTT AMIS Bw. Rahim Mwanga, 
aliwasilisha mada kuhusu 
umuhimu na faida za kuwekeza 
katika mifuko iliyoanzishwa na 
UTT AMIS. Pia alifafanua kuhusu 
viwango vya uwekezaji na aina ya 
mifuko ambayo ni Umoja, Mfuko 
wa watoto, Mfuko wa Kujikimu, 
pamoja na Mfuko wa Ukwasi na 
kuwashauri watumishi kujiunga 
na mifuko hiyo ili kuwa washirika 
katika uwekezaji ambao utaleta 
tija katika maisha yao.

Mafunzo hayo yalikuwa ni 
mwendelezo wa mafunzo 
yanayotolewa na BRELA kwa 
watumishi wake ili kuwajengea 
uelewa wa pamoja kuhusu 
masuala mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na umuhimu wa 
kuzingatia Sheria na kanuni za 
utumishi wa umma ili kufanya 
kazi kwa ufanisi na kuchangamkia 
fursa mbalimbali za uwekezaji 
zinazotolewa na taasisi nyingine 
za Serikali.

Mtumishi wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) 
Bw. Malema Siwakwi akichangia mada baada ya wasilisho kutoka 
kwa Afisa wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya Bi. Ridhia Makono 
wakati wa mafunzo kwa watumishi wa Taasisi yaliyofanyika tarehe 
9 Septemba 2023 katika ukumbi wa Chuo cha Taifa cha Utalii, Dar 
es Salaam.

Afisa kutoka Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya 
Afya Bi. Ridhia Makono 
akiwasilisha mada 
kuhusu huduma za mfuko 
huo kwa watumishi 
wa BRELA walioshiriki 
mafunzo ya kuwajengea 
uwezo yaliyofanyika 
tarehe 9 Septemba, 2023 
katika ukumbi wa Chuo 
cha Taifa cha Utalii.

Na Roida Andusamile
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Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), imeshiriki 
katika Maonesho ya Wajasiriamali 
“Imbeju” na kutoa huduma za 
papo kwa papo za sajili mbalimbali 
jijini Dar Es Salaam.

Maonesho hayo ya siku tatu 
yaliyoandaliwa na Halmashauri 
ya Jiji la Dar es Salaam, kwa 
kushirikiana na Benki ya CRDB, 
yalifunguliwa rasmi tarehe 11 
Septemba, 2023 na Waziri wa 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Wenye Mahitaji 
Maalum, Mhe. Dkt. Dorothy 
Gwajima (Mb) katika viwanja vya 
Mnazi Mmoja jijini Dar es Salaam.

Katika maonesho hayo 
wajasiriamali wanaozalisha bidhaa 
mbalimbali walijitokeza kwa wingi 
kuonesha na kuuza bidhaa hizo 
huku taasisi za Serikali zikishiriki 
kwa kutoa huduma na elimu kwa 
wadau waliotembelea maonesho 
hayo.  

Aidha, BRELA ilishiriki katika 
maonesho hayo na kutoa huduma 
kwa wadau waliotembelea banda 
hilo kwa kuwapatia elimu kuhusu 
huduma zinazotolewa na Taasisi 
ikiwa ni pamoja na Usajili wa 
Majina ya Biashara, Usajili wa 
Kampuni, Usajii wa Alama za 
Biashara na Huduma na jinsi ya 
kupata Leseni za Biashara kundi 
“A”.

Maonesho hayo ya siku tatu (3) 
yalihitimishwa Jumatano tarehe 
13 Septemba, 2023.

BRELA yatoa huduma za sajili maonesho 
ya wajasiriamali “Imbeju” 

Msaidizi wa Usajili wa BRELA  Bw. Athuman Makuka (kulia), akitoa elimu 
juu ya Usajili wa Alama ya Biashara na Huduma kwa mdau aliyetembelea 
banda la BRELA katika Maonesho ya Wajasiriamali (Imbeju), yaliyofanyika 
katika Viwanja vya Mnazi Mmoja Jijini Dar es Salaam.

Afisa TEHAMA wa Wakala wa  BRELA  Bi. Mwanaisha Mmari (kulia), akitoa 
usaidizi wa usajili wa Jina la Biashara kwa wadau waliotembelea banda 
la BRELA katika maonesho ya Wajasiriamali (Imbeju), yaliyohitimishwa 
tarehe 13 Septemba,2023 katika viwanja vya Mnazi Mmoja, Jijini Dar es 
Salaam.

Christina Njovu

Sajili Ubunifu wako 
upate ulinzi wa 

Kisheria’’.
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Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), ilishiriki katika 
Maonesho ya sita (6) ya Kimataifa 
ya Teknolojia ya Madini ya mwaka 
2023, kwa kutoa elimu na huduma 
mbalimbali za sajili na utoaji wa 
Leseni. Maonesho hayo yalifanyika 
katika viwanja vya Bombambili mjini 
Geita kuanzia tarehe 20 Septemba, 
hadi 30 Septemba, 2023.

Banda la BRELA lilikuwa miongoni 
mwa mabanda ya taasisi za 
serikali ambazo zilishiriki katika 
maonesho hayo ya madini, BRELA 
ilitumia jukwaa la maonesho hayo 
kuhamasisha wadau mbalimbali 
kurasimisha biashara zao pamoja na 
kutoa usaidizi kwa wadau wanaopata 
changamoto katika mfumo wa usajili 
kwa njia ya Mtandao - ORS

Pamoja na kutoa elimu kwa umma 
na usaidizi, BRELA pia ilitoa huduma 
zote za usajili na utoaji Leseni papo 
kwa papo. Huduma hizo ni pamoja 
na usajili wa Majina ya Biashara, 
Kampuni, Alama za Biashara na 
Huduma, utoaji wa Leseni za biashara 

Maafisa wa BRELA, wakitoa elimu na huduma ya papo kwa papo kwa wadau waliotembelea banda la BRELA 
katika viwanja vya Maonesho ya 6 ya Kimataifa ya Teknolojia ya Madini yaliyofanyika katika Viwanja vya 
Bombambili mjini Geita.  

BRELA yashiriki katika Maonesho ya 6 ya Teknolojia 
ya Madini mjini Geita

kundi “A”, Usajili wa Viwanda, utoaji 
wa Hataza, na huduma za kulipia ada 
za mwaka na uhuishaji wa taarifa za 
kampuni.

Maonesho hayo yalitarajiwa 
kufunguliwa rasmi tarehe 23 

Septemba, 2023 na Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. 
Doto Biteko na kufungwa tarehe 
30 Septemba, na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt.  Samia Suluhu Hassan.

Kaimu Mkuu wa Sehemu ya Majina ya Biashara Bw. Harvey Kombe, 
akitoa elimu kwa mmoja wa wadau waliofika katika banda la BRELA 
kupata huduma wakati wa Maonesho ya 6 ya Teknolojia ya Madini 
mjini Geita.
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Maafisa wa Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA), 
kutoka Kurugenzi ya Kampuni na 
Majina ya Biashara na Kurugenzi 
ya Miliki Ubunifu wametakiwa 
kuzingatia maadili na kufanya 
kazi kwa weledi ili kufanikisha 
malengo waliyojiwekea.                                    

Hayo yalisemwa katika mafunzo 
yaliyoendelea katika ukumbi wa 
APC Bunju “A” Kinondoni, Jijini 
Dar es Salaam, ya kuwajengea 
uwezo maafisa hao kuhusu namna 
ya kuandaa mashauri ambayo 
BRELA inatakiwa kushiriki 
Mahakamani kutoa ushahidi wa 
kesi mbalimbali.

Akiwasilisha mada katika 
mafunzo hayo, Jaji Mstaafu wa 
Mahakama Kuu, Mhe. Jaji Robert 
Makaramba aliwataka kuzingatia 
namna ya kuandaa mashauri na 
kujiepusha na vitendo ambavyo 
vitasababisha kesi mbalimbali 
kuchelewa.

Pia aliwataka kutojihusisha na 
vitendo ambavyo vitasababisha 
kuhujumu mwenendo wa 
mashauri mbalimbali ambayo 
msingi wake ni kutoa haki, ambapo 
maafisa wa BRELA hushiriki 
katika kutoa ushahidi mbalimbali 
kwa kesi ambazo Taasisi huitwa 
mahakamani.

“Mnatakiwa kuzingatia namna 
ya kuandaa mashauri vizuri na 
vilevile baada ya kutoka katika kesi 
hizo, zikiwa bado hazijaamuliwa 

mjiepushe na kuyaongelea 
yanayoendelea Mahakamani ili 
kutohujumu mienendo ya kesi hizo”, 
alisema Mhe. Jaji Makaramba.

Pia alihimiza kuwa na ushirikiano na 
kuwa na ari ya kujifunza kila wakati 
ili kufahamu namna ya kuiwakilisha 
vyema Taasisi wakati wa kutekeleza 
majukumu yao.

Mafunzo hayo ya siku tatu yalianza 
Septemba 20 na kuhitimishwa 
Septemba 22, 2023, yaliwahusisha 
moja kwa moja maafisa wanaotakiwa 
kushiriki katika mashauri mbalimbali 
Mahakamani kwa lengo la 
kuwajengea uwezo na umakini ili 

waweze kutimiza wajibu wao kwa 
mujibu wa sheria.

Wakiendelea na mafunzo hayo 
yaliyojikita katika uandishi sahihi 
wa maamuzi yanayotolewa na 
Baraza la Usuluhishi la Alama za 
Biashara na Huduma, Jaji Mstaafu 
wa Mahakama Kuu Mhe. Jaji Dkt. 
Fauz Twaib aliwataka maofisa 
hao kuzingatia namna bora ya 
kuandaa maandiko yanayotokana 
na maamuzi yanayotolewa na 
Mahakama ili kutenda haki.  

Mhe. Jaji Dkt. Twaib aliwataka 
maofisa hao kuwa makini na 
kuzingatia weledi wa jinsi kuandika 
maamuzi ili Taasisi kuwa kioo kwa 
jamii.

Maafisa wa BRELA watakiwa 
kuzingatia maadili

Mnatakiwa kuzingatia namna 
ya kuandaa mashauri vizuri 
na vilevile baada ya kutoka 

katika kesi hizo, zikiwa bado 
hazijaamuliwa mjiepushe na 

kuyaongelea yanayoendelea 
Mahakamani ili kutohujumu 

mienendo ya kesi hizo”.

Maafisa wa BRELA wakishiriki mafunzo ya kuwajengea uwezo juu ya 
kuandaa mashauri na kutoa ushahidi mahakamani yaliyofanyika katika 
Ukumbi wa APC Bunju, jijini Dar es Salaam.

Jaji Mstaafu wa Mahakama Kuu Mhe. Dkt. Robert Makaramba akitoa 
mada katika mafunzo ya kuwajengea uwezo maafisa wa BRELA

Na Peter Tweve
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Katika maonesho ya 47 ya 
Biashara ya Kimataifa ya Dar 
Es Salaam, Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA) 
ilijizatiti na kuweka kambi 
katika maonesho hayo.  Kwa 
maonesho ya mwaka huu 
BRELA ilitenga maeneo manne 
tofauti kuwawezesha wananchi 
kupata huduma katika mabanda 
yao kwa wakati, kulingana na 
mahitaji yao.

Hatua hii ilitokana na uzoefu 
uliopatikana katika maonesho 
yaliyopita ambapo wananchi 
walimiminika kwa wingi 
katika banda la BRELA kupata 
elimu na huduma mbalimbali 
zilizokuwa zikitolewa ikiwemo 
kusajli majina ya biashara, 
kupata leseni na huduma 
zingine baada ya sajili. 

Maeneo hayo yaliyotengwa 
na BRELA ni pamoja na Banda 
la huduma za Miliki Ubunifu, 
banda lingine lilitoa huduma 
jumuishi, na mabanda mengine 
mawili yalitoa huduma za usajili 
wa papo kwa hapo.

BRELA yapiga kambi ya huduma jumuishi uwanja 
wa Maonesho wa Mwalimu J.K. Nyerere

Afisa Sheria BRELA Bw. Andrew Malesi (mwenye suti ya Bluu), 
akitoa elimu kuhusu usajili  wa  Alama za Biashara  na Huduma, kwa 
wanachama wa Shirikisho la Vikundi vya Kijamii mkoa wa Dar es 
Salaam (TFUP), waliotembelea Banda la BRELA kupata elimu ya namna 
wanavyoweza kusajili Biashara zao na kupata Leseni, ili kuongeza 
ufanisi katika shughuli zao za ujasiriamali. (wa tatu kushoto), ni Mkuu 
wa Kitengo cha Uhusiano (BRELA), Bi. Roida Andusamile.

Msaidizi wa Usajili Kurugenzi ya Kampuni na  Majina ya Biashara Bi. 
Maryglory Mmari (kulia), akitoa elimu ya usajili wa majina ya Biashara 
na kampuni kwa wanachama wa Shirikisho la Vikundi vya Kijamii Mkoa 
wa Dar es Salaam (TFUP) waliofika katika banda la BRELA kupata elimu 
kwenye maonesho ya Saba Saba jijini Dar es Salaam wa pili kulia ni 
Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano BRELA Bi. Roida Andusamile.

Afisa Sheria, Kurugenzi 
ya Miliki Ubunifu Bw. 
Calvin Rwambogo 
akitoa elimu kwa wadau 
waliotembelea banda la 
BRELA la Miliki Ubunifu 
wakati wa maonesho 
ya 47 ya Kimataifa 
ya Biashara ya Dar es 
Salaam.
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Mkuu wa Mkoa wa Njombe Mhe. Anthony Mtaka tarehe 4 Agosti, 2023 alitembelea banda la Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) katika Maonesho ya Kimataifa ya Wakulima (Nane Nane) yaliyofanyika 
katika Uwanja wa John Mwakangale jijini Mbeya. Mhe. Mtaka ameitaka BRELA kuongeza jitihada katika 
kuhamasisha wadau kurasimisha biashara zao ili kukuza uchumi wa nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe Mhe. 
Anthony Mtaka akipata maelezo 
kuhusu wageni waliotembelea 
banda la BRELA.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe 
Mhe. Anthony Mtaka akiwa 
katika picha ya pamoja 
na watumishi wa BRELA 
walioshiriki katika maonesho 
ya Kimataifa ya Nane Nane 
kwenye viwanja vya John 
Mwakangale, Mbeya.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe Atembelea Banda la BRELA Viwanja vya John Mwakangale, Mbeya 

Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), Bw. Godfrey Nyaisa, (wa 
pili kushoto), akitia saini katika 
kitabu cha wageni alipotembelea 
Banda la Chuo Kikuu Mzumbe, 
kwenye Maonesho ya Kimataifa ya 
Kilimo Nanenane katika Viwanja 
vya John Mwakangale Agosti 7, 
2023Jijini Mbeya.
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Mwenyekiti wa UWT Wilaya ya Ukerewe 
Bi. Neema Mgobella alipotembelea 
banda la Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) na kujionea jinsi 
watumishi wa Taasisi hiyo wanavyotoa 
huduma za papo kwa papo katika 
Maonesho ya 18 ya Biashara ya Afrika 
Mashariki yaliyofanyika katika uwanja 
wa Furahisha jijini Mwanza.

Maonesho ya 18 ya Biashara ya 
Afrika Mashariki, Mwanza 2023

Maafisa wa BRELA wakihudumia wateja waliofika 
katika banda la BRELA kupata huduma za usajili wakati 
wa Maonesho ya 18 ya Biashara ya Afrika Mashariki 
yaliyofanyika jijini Mwanza.  
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Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya St. Joseph 
Cathedral wafanya ziara ya mafunzo BRELA

Wanafunzi wa Kidato cha Sita kutoka 
Shule ya Sekondari ya Mtakatifu Joseph 
(St. Joseph Cathedral), ya Jijini Dar es 
Salaam Septemba 08, 2023 walifanya 
ziara ya mafunzo katika Ofisi za Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) na kupatiwa elimu kuhusu 
urasimishaji wa biashara. Wanafunzi 
hao wanaosoma mchepuo wa Biashara 
walielimishwa juu ya Usajili wa Majina 
ya Biashara, Usajili wa Kampuni Usajili 
wa Alama za Biashara na Huduma, 
utoaji wa Leseni za Biashara Kundi “A” 
na Utoaji wa Leseni za Viwanda.
Ziara ya wanafunzi hao ni mwendelezo 
wa Taasisi katika kuwapatia elimu 
wanafunzi wa sekondari na vyuo vikuu 
wenye lengo la kuwawezesha kuwa na 
uelewa wa pamoja kuhusu huduma 
zinazotolewa na BRELA

Afisa wa BRELA kutoka Kurugenzi ya Kampuni na Majina ya 
Biashara, Bw. Yusufu Mwasakafyuka akizungumza na wanafunzi 
wa mchepuo wa biashara kutoka Shule ya Sekondari ya St. Joseph 
Cathedral walipotembelea Ofisi za BRELA kujifunza kuhusu
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Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), Bw. Andrew Mkapa (kulia) akimkabidhi zawadi Rais wa 
Chuo Kikuu cha Mzumbe Ndaki ya Mbeya, Prof. Henry Mollel (kushoto) 
mara baada ya Kikao na Kurugenzi ya Miliki Ubunifu ilichofanyika 
katika Ofisi za BRELA Jijini Dar es Salaam tarehe 18 Agosti, 2023.

BRELA KUIMARISHA USHIRIKIANO NA CHUO KIKUU MZUMBE

Hivi karibuni Wakala wa 
usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) ilifanya kikao na Chuo 
Kikuu Mzumbe. Kikao hicho 
kilichofanyika tarehe18 Agosti, 
2023 katika Ofisi za BRELA 
kujadili kuhusu kuimarisha 
ushirikiano na kubadilishana 
uzoefu baina ya Chuo hicho na 
BRELA hasa katika masuala ya 
Miliki Ubunifu na urasimishaji wa 
biashara.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa katika picha ya pamoja na watumishi wa Chuo Kikuu 
Mzumbe alipotembelea banda la chuo hicho wakati wa Maonesho ya Kimataifa ya Nane Nane jijini Mbeya
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Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), ilishiriki katika Tamasha la Pili la Taifa la Utamaduni mkoani 
Njombe kwa kutoa elimu na huduma za urasimishaji biashara za papo kwa popo.

Katika tamasha hilo BRELA ilitoa elimu kuhusu Usajili wa Majina ya Biashara, Kampuni, Alama za Biashara na 
Huduma, utoaji wa Hataza, Leseni za Biashara Kundi “A” na Leseni za viwanda.

Tamasha hilo lililoanza Agosti 25, 2023 katika viwanja vya stendi ya zamani mkoani hapo, lilihitimishwa Agosti 
27, 2023.

Kauli mbiu ya maonesho hayo ilikuwa ni   “Utamaduni ni msingi wa maadili, tuulinde na kuendeleza”.

Ofisi ya Hataza ya Japan (Japan Patent Office) kuanzisha ushirikiano na BRELA

Msaidizi wa Usajili Mwandamizi kutoka Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) Bw. Nassoro Mtavu 
akimpatia maelezo Mkurugenzi wa Kampuni ya Shambani GreenGold Limited, Bw. Mahendeka Jeremiah, 
kuhusu utaratibu wa kuhuisha taarifa za mwaka za Kampuni, alipotembelea banda la kliniki ya biashara 
kwenye Tamasha la Pili la Taifa la Utamaduni mkoani Njombe, ambalo lilihitimishwa Agosti 27, 2023.

BRELA yatoa huduma za papo kwa papo 
Tamasha la Utamaduni Njombe 

Baadhi ya watumishi wa Kurugenzi ya Miliki Ubunifu BRELA  wakiwa katika picha ya pamoja na Mwakilishi 
wa Ofisi ya Hataza ya Japan kwa nchi za Afrika na Mkurugenzi wa Shirika la Biashara za Nje la Japan (Japan 
External Trade Organization - JETRO), Bw. Keisuke Seki, alipotembelea Ofisi za BRELA tarehe 22 Agosti, 
2023 jijini Dar es Salaam.

Na Njwaba Mwaijibe
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Wakutana kujadili mifumo ya kielektroniki 
ya utoaji wa leseni za viwanda

Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) imekutana 
na wawakilishi kutoka Wizara 
ya Biashara na Maendeleo ya 
Viwanda Zanzibar ili kujadili  njia 
bora za uendeshaji wa mifumo ya 
kielektroniki ya utoaji wa Leseni 
za Viwanda kwa pamoja, katika 
utekelezaji wa Sheria ya Taifa 
ya Usajili na Leseni ya Viwanda 
ambayo ni ya Muungano.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA 
Bw. Godfrey Nyaisa akifungua 
kikao hicho  tarehe 25 Septemba, 
2023 katika ofisi za BRELA 
jijini Dar es Saam amesema 
kikao hicho ni mwendelezo wa  
utekelezaji wa Maelekezo  kuwa 
Watendaji   kutoka Taasisi hizo za 
pande  mbili za Muungano kukaa 
na kujadiliana kuhusu matumizi 
ya mfumo wa Kielektroniki wa 
pamoja utakaotumika katika 
utoaji wa Leseni za Viwanda ili 
pia kurahisisha upatikanaji wa 
Takwimu za Viwanda kwa pande 
zote mbili za Muungano.

Bw. Nyaisa alisema upande wa 
Tanzania Bara, Sheria ya Taifa 
ya Utoaji wa Leseni na Usajili wa 
Viwanda imekuwa ikitekelezwa 
kwa kutoa Leseni za Viwanda 
kwa viwanda vikubwa na Vyeti 
vya Usajili kwa Viwanda Vidogo 
licha ya Sheria hiyo kuwa na 

mapungufu  kutokana na kutofanyiwa 
marekebisho kwa muda mrefu.

Kwa upande wa Zanzibar, 
Mkurugenzi wa Maendeleo ya 
Viwanda ambae ndiye aliyekuwa 
Mkuu wa Msafara kutoka Wizara ya 
Biashara na Maendeleo ya Viwanda 
Dkt. Abdullah R. Abdullah alisema 
Zanzibar katika utekelezaji wa Sheria 
hiyo inakusudia kutumia Mifumo 
ya kielektroni ya utoaji Leseni za 
Viwanda na Vyeti vya Usajili wa 
Viwanda vidogo itakayosomana kwa 
pande zote mbili za Muungano.

Dkt. Abdullah alibainisha kuwa 
katika utekelezaji wa Sheria hiyo 
Leseni za Viwanda na Vyeti vya Usajili 
vitakavyotolewa chini ya Sheria hiyo 

vinatakiwa kufanana kwa pande zote 
mbili za Muungano.

Aliendelea kubainisha kuwa 
itaangaliwa namna bora na rasmi 
itakayotumika katika ukusanyaji wa 
ada mbalimbali zinazolipwa chini ya 
Sheria hii.

BRELA na Idara ya Maendeleo ya 
Viwanda Zanzibar kutoka Wizara ya 
Biashara na Maendeleo ya Viwanda 
Zanzibar wamekuwa wakikutana 
mara kwa mara kujadiliana kuhusu 
mapitio na maboresho ya Sheria ya 
Taifa ya Utoaji wa Leseni na Usajili 
wa Viwanda ambayo kwa ujumla 
wake, ambayo ilitungwa mwaka 
1967, ili kuifanya iendane na hali 
halisi ya sasa.

Na Roida Andusamile

Afisa Mtendaji Mkuu  wa Wakala wa Usajiliwa Biashara na Leseni (BRELA) 
Bw. Godfrey Nyaisa akifuatilia majadiliano wakati wa kikao cha pamoja 
na BRELA.

 Baadhi ya watumishi wa BRELA na wajumbe kutoka Idara ya Maendeleo ya Viwanda 
Zanzibar wakifuatilia majadiliano wakati wa kikao hicho cha pamoja kilichofanyika 
tarehe  25 Septemba, 2023 katika Ofisi za BRELA jijini Dar es Salaam.
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Wavumbuzi wa dawa na tiba 
mbalimbali asilia wamehimizwa 
kufuata taratibu za kulinda vumbuzi 
zao kisheria ili ziweze kuwanufaisha.

Hayo yalibainishwa Septemba 26, 
2023 katika ukumbi wa Holiday Inn 
Jijini Dar es Salaam, katika Mafunzo 
ya uthibiti na kulinda Tiba Asilia 
yanayo simamiwa na Shirika la Miliki 
Ubunifu Duniani (WIPO).

Akitoa neno la ufunguzi Kaimu 
Mkuu wa Sehemu ya Alama za 
Biashara na Huduma Bw. Seka Kasera, 
kwa niaba ya Kaimu Mkurugenzi wa  
Miliki Ubunifu, aliwataka washiriki 
ambao ni wavumbuzi wa tiba asilia  
kuhakikisha kwamba wanasajili 
vumbuzi zao ili kuzilinda kisheria.

Alisisitiza kuwa vumbuzi 
zinazohusu tiba mbadala kama vile 
dawa asilia ni muhimu kwa afya ya 
binadamu, hivyo lazima zitambuliwe 
na kurasimishwa kwa kuzisajili 
kama Hataza, Alama za biashara 
ama huduma. Hii itaongeza pato la 
Taifa kwa kutoa ajira kwa vijana na 
hatimaye kukuza uchumi wetu.

Akizungumza katika mafunzo 
hayo, Afisa Sheria kutoka Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), Bw. Calvin Rwambogo 
alisema kuwa uvumbuzi unaofanyika 
katika eneo hili ni muhimu kwa 
mvumbuzi pamoja na Taifa kwa 
ujumla.

“Watanzania wengi wanavumbua 
vitu mbalimbali lakini wanashindwa 
kunufaika na vumbuzi zao kwakuwa 
wengi wanakuwa hawajazisajili 
matokeo yake vumbuzi zao 
zinachukuliwa na wengine na 
wanazisajili”, amesema Bw. 
Rwambogo.

Aidha alitoa wito kwa wavumbuzi 

Wavumbuzi wa dawa na 
tiba asili kulindwa kisheria

hao kutambua nafasi ya BRELA
Naye Mtaalam wa Tiba Asilia 

kutoka Chuo Kikuu cha Afya 
na Sayansi Shirikishi Muhimbili 
(MUHAS) Prof. aliwaasa 
wavumbuzi wa tiba asili kusajili 
hataza kupitia BRELA kwani hii 
ni faida kwao kutambulika rasmi 
pamoja na kuchangia uchumi wa 
Taifa kupitia bunifu hizo. Esther 
Innocent akichangia mada, katika 
kuzirasimisha na kulinda vumbuzi 
zao pamoja na umuhimu wa 
kulinda na kuhifadhi vumbuzi 
wanazozifanya katika kutatua 
changamoto mbalimbali za jamii.

Katika mafunzo hayo zaidi ya nchi 
kumi za Afrika zilishiriki kupitia njia 
ya Mtandao ambapo wachagiza 
Mada kutoka Geneva- Uswisi 
waliongoza mjadala huo.

BRELA imeshiriki na wadau wake 
mbalimbali wakiwemo Wataalamu 
wa Tiba Asilia kutoka Tanzania 
Bara na Zanzibar, Tume ya Sayansi 
na Teknolojia,  pamoja na taasisi 
zingine.

Mafunzo hayo yenye lengo la 
kuwajengea uwezo wadau hao 
maalum yalihitimishwa tarehe 
Septemba 27 2023.

Na Lugano Mwakyombe

Mtaalam wa Tiba Asilia kutoka MUHAS Prof. Esther Innocent 
akichangia mada wakati wa mafunzo ya udhibiti na kulinda tiba asilia 
yaliyosimamiwa na Shirika la Miliki Ubunifu Duniani (WIPO).

Washiriki wa mafunzo ya udhibiti na kulinda tiba asilia wakiwa katika picha ya 
pamoja wakati wa mafunzo hayo yaliyofanyika katika Ukumbi wa Hoteli ya Holiday 
Inn jijini Dar es Salaam. 
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Miliki Ubunifu, kama lilivyo 
neno lenyewe ubunifu ni dhana 
inayomaanisha mali isiyoshikika 
ambayo ni zao la matumizi ya 
akili ya binadamu katika kubuni, 
kuvumbua na kusanifu vitu 
mbalimbali. Ubunifu ni zao la 
fikra za binadamu. Ni kupitia fikra 
hizo binadamu anaibua mawazo 
ambayo huzalisha bidhaa na 
huduma ambazo hutumika katika 
maisha ya kila siku ya binadamu. 
Hivyo, kwa kiwango kikubwa 
chanzo cha utajiri na mali katika 
jamii ni ubunifu.

Dhana ya Miliki Ubunifu 
japokuwa katika mazingira 
ya Kiafrika bado inaonekana 
kuwa ngeni; lakini uhalisia 
wake ni kwamba Miliki 
Ubunifu zimekuwepo tangu 
dahari. Binadamu amekuwa 
akibuni na kuvumbua vitu na 
dhana mbalimbali tangu kale. 
Maendeleo ya jamii katika siasa, 
uchumi na teknolojia imekuwa 
ni chachu ya kuibadilisha dhana 
ya Miliki Bunifu kuja kuwa 
kama ambavyo inaeleweka na 
kufahamika leo hata kuundiwa 

Miliki Ubunifu utajiri ambao usahaulika
Na Stanislaus Kigosi

sheria za kitaifa, kikanda na 
kimataifa ili kulinda haki za ubunifu 
unaofanywa na binadamu katika 
kukabiliana na mazingira.

Ni kupitia Miliki Ubunifu binadamu 
ameweza kuvumbua vitu mbalimbali 
na bidhaa mbalimbali ambazo 
zimemuwezesha kukabiliana na 
mazingira ya asili na kuboresha 

maisha yake na jamii inayomzunguka. 
Mashine na mitambo mbalimbali ni 
matokeo ya ubunifu wa binadamu. 
Mashine na mitambo hiyo inasaidia 
kukabiliana na changamoto 
kurahisisha kazi. Pia kupitia ubunifu 
madawa na vifaa tiba vimeweza 
kuvumbuliwa ili kuboresha afya ya 
binadamu pia kuboresha maisha ya 

Mmoja wa wabunifu akionesha baadhi ya bidhaa zake wakati wa 
Maonesho ya 47 ya Kimataifa ya Biashara Dar es Salaam

Mbunifu Bi. Modesta Ogudu wa Kabinty Crafts akionesha bidhaa za mapambo ya majumbani wakati wa 
maonesho ya 47 ya Kimataifa ya Biashara Dar es Salaam.
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binadamu.
Maisha ya kila siku yamezungukwa 

na matumizi pia uzalishaji wa 
Miliki Bunifu wa aina mbalimbali. 
Lakini ni mara chache sana na pia 
ni watu wachache sana ambao 
hutambua kwamba wanatumia 
Miliki Ubunifu au wanazalisha 
Miliki Ubunifu ambazo hulindwa na 
sheria mbalimbali. Aghalabu katika 
kutimiza majukumu, watu wengi 
wamejikuta wakivunja haki za Miliki 
Ubunifu za watu wengine. Kuvunja 
haki zilizomo katika miliki bunifu ni 
kosa kisheria.

Mathalani, wafanyabiashara 
za maduka ya bidhaa za aina 
mbalimbali na wamiliki wa kumbi 
za burudani kwa kiasi kikubwa 
wamekuwa wakitumia kazi za sanaa 
bila kulipa fidia ya kutumia kazi 
zenye hakimiliki kwa wamiliki wa 
kazi hizo ambao ndiyo wenye haki 
ya kuamua kazi zao zitumike kwa 
namna gani na walipwe kiasi gani 
kwa mujibu wa sheria zinazolinda 
hakimiliki za kazi hizo kama muziki 
au kazi za filamu. Muziki au filamu 
zinaangukia kwenye kundi la miliki 
bunifu zinazolindwa na Sheria ya 
Hakimiliki. Bahati mbaya sana ni 
kwamba wamiliki kama ilivyo kwa 
watumiaji wa kazi hizo huwa hawana 
uelewa wa haki ambazo zimo ndani 
ya kazi hizo.

Miliki bunifu huzalisha siyo tu 
bidhaa bali huzalisha aina mbali 
mbali za huduma ambazo huwapa 
kipato wazalishaji wa bidhaa na 
huduma. Wazalishaji wengi wa 
bidhaa na watoa huduma katika 
nchi zinazoendelea Tanzania ikiwa 
ni mojawapo kitu pekee ambacho 
huwa wanakijali na kukipa thamani 
ni bidhaa au huduma anayoitoa. 
Wanasahau kulinda na kuupa 
thamani ule ubunifu uliomo ndani 
ya bidhaa na huduma zao.

Kama Miliki  Ubunifu za 
wafanyabiashara na wazalishaji wa 
bidhaa na huduma wakizipa thamani 
na kuamua kuzilinda kwa mujibu 

wa sheria za nchi zinazosimamia 
ulizi wa miliki ubunifu, watakuwa 
wanaongeza siyo tu tija kwenye 
biashara katika bidhaa na huduma 
zao, bali pia watakuwa wanaongeza 
thamani ya aina mbalimbali ya 
biashara zao katika bidhaa na 
huduma wanazozalisha na kutoa 
kwa wateja wao.

Pia ulinzi wa miliki ubunifu kwa 
mujibu wa sheria husaidia kuwapa 
imani walaji na watumiaji wa 
bidhaa na huduma hizo mtawalia. 
Mmiliki wa alama ya biashara na 
huduma ambayo imeshapata ulinzi 
wa kisheria kwa kusajiliwa, anao 
uhakika mkubwa wa kuitumia alama 
yake ya biashara kupata mkopo hata 
kwenye taasisi za fedha na akaitumia 
alama yake ile kama dhamana ya 
mkopo wake au pia anaweza kuvutia 
wawekezaji wengine kwenye 
biashara yake ambao wataongeza 
mtaji wa biashara na hivyo kuongeza 
tija na ukuaji wa biashara husika.

Kwenye mazingira ya kawaida 

na kwa kuzingatia kuwa nchi 
nyingi zinazoendelea miliki 
bunifu hazikuwahi kupewa 
uzito na wafanyabiashara 
pamoja na wabunifu, lakini hili 
ni eneo ambalo wabunifu wengi 
na wamiliki wa ubunifu huo 
wamepoteza mapato na fursa za 
kukuza biashara zao. Naamini sasa 
ni wakati muafaka kwa wamiliki 
wa biashara na wajasiriamali 
kuona fursa inayotolewa na miliki 
bunifu katika kukuza biashara zao 
na huduma zao. Pia kupitia miliki 
bunifu fursa za kukuza teknolojia 
na uwekezaji wa kibiashara 
kwenye eneo la teknolojia, 
sanaa pamoja na utamaduni 
ambao utatochea kukuza utalii. 
Hivyo ieleweke kwamba miliki 
bunifu zinagusa maeneo yote 
ya kiuchumi na kibiashara, hii ni 
fursa iliyosahaulika kwa miaka 
mingi lakini ni eneo lenye utajiri 
mwingi.

Afisa wa BRELA Bw. Andrew Malesi akiangalia ubunifu wa mashine ya 
umeme katika banda la Chuo cha Teknolojia cha Dar es Salaam (DIT) 
wakati wa Maonesho ya 47 ya Kimataifa ya Biashara Dar es Salaam 
katika Uwanja wa Maonesho Mwalimu J.K. Nyerere Barabara ya Kilwa, 
Temeke Dar es Salaam.

Washiriki wa mafunzo 
ya udhibiti na kulinda 
tiba asilia wakati 
wa mafunzo hayo 
yaliyofanyika katika 
Ukumbi wa Hoteli ya 
Holiday Inn jijini Dar 
es Salaam. 
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BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

A CALL FOR COMPANIES TO FILE ANNUAL RETURNS

BRELA House, Plot No 23, Block No. 20, 
Shaaban Robert Street/ Sokoine Drive, P.O Box. 9393, 11101 Ilala, Dar es Salaam. 

Telephone:+ 255 22 2212800, E-mail: ceo@brela.go.tz, usajili@brela.go.tz, 
Website: www.brela.go.tz

DODOMA OFFICE

PSSF Building
Makole Street 10  Floor 

“We give legal life to your business”

The Registrar of Companies calls all companies incorporated and in Tanzania to
 file their annual returns  as required by the  

Companies Act, CAP 212.

Note: Filing fee of an annual return is TZS.22,000.00 if submitted on time. 
Delayed submission of an annual return attracts a late filing fee of TZS.2,500.00

(compounded) per every month delayed  or part thereof.

1. Log in on the Online Registration System  (ORS).
2. Select e - service.
3. Select Company . 
4. Select Filing of annual return (accounts) / Update.
5. Fill in Incorporation/Compliance number.
6. Fill in company’s details.
7. Upload form 128 together with a signed and dated consolidated form and the .

Financial Statement
8. Select m ode of payment (Mobile or Bank).
9. After payment the application will be received for review. 

HOW TO FILE ANNUAL RETURNS  THROUGH THE ONLINE 
REGISTRATION SYSTEM 

th

BRELA HOUSE, Plot No 23, Block No. 20,
Shaaban Robert Street/Sokoine Drive, P.O.Box.  9393, 11101 Ilala, Dar es Salaam, 

Telephone: + 255 22 2212800, E-mail: ceo@brela.go.tz, usajili@brela.go.tz, 
Website: www.brela.go.tz
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BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

A CALL FOR FOREIGN COMPANIES TO FILE FINANCIAL STATEMENT

BRELA House, Plot No 23, Block No. 20, 
Shaaban Robert Street/ Sokoine Drive, P.O Box. 9393, 11101 Ilala, Dar es Salaam. 

Telephone:+ 255 22 2212800, E-mail: ceo@brela.go.tz, usajili@brela.go.tz, 
Website: www.brela.go.tz

The Registrar of Companies calls all foreign companies with registered branches 
in Tanzania to submit their Financial Statements as  

required by the Companies Act, Cap 212.

Note: Submission of financial statement costs USD,220.00 if submitted on 
time. Delayed submission of financial statements are charged USD,25.00 

(compounded) per every delayed month. 

Log in on the Online Registration System (ORS)
2. Select e service
3. Select Company
4. Select Filling of annual return(accounts)/update
5. Fill in Compliance number
6. Fill in Company’s details
7. Upload audited financial satetement together with 
    consolidated form    
8. Click proceed button
9. An application will be received by Business Registrations and Licensing Agency
    (BRELA) for review and process
10. After the review and processing of an application, an invoice will be sent to 
      the customer for payment of the required fee. 

HOW TO FILE FINANCIAL STATEMENTS THROUGH THE 
ONLINE REGISTRATION SYSTEM

BRELA HOUSE, Plot No 23, Block No. 20,
Shaaban Robert Street/Sokoine Drive, P.O.Box.  9393, 11101 Ilala, Dar es Salaam, 

Telephone: + 255 22 2212800, E-mail: ceo@brela.go.tz, usajili@brela.go.tz, 
Website: www.brela.go.tz
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Shaaban


